Welcome!

By registering with us, you'll be able to discuss, share and private message with other members of our community.

SignUp Now!

Hướng dẫn Xiaomi Redmi 3 Pro: Unlock Bootloader, TWRP, Rom Tiếng Việt không cần unlock bootloader.

tienquynh93

Thành viên
Redmi 3 pro về cũng đã lâu mà chưa có rom tiếng việt nên hôm nay em xin tổng hợp lại các bài viết để hoàn thành giúp các bác có tiếng việt cho em nó. Mình không chịu trách nhiệm về bất cứ rủi ro nào nhé.
nguồn : link thank to
caodanglove
Hải Long
- Do Xiaomi Redmi 3 Pro mới được ra mắt nên có nhiều bạn (đặc biệt là những bạn mới dùng Xiaomi lần đầu) -còn gặp nhiều khó khăn với em này.
- Do em cũng có chút ít kinh nghiệm vọc phá nên viết lên đây chia sẽ cùng anh em, cũng là để giúp những bạn chưa biết vọc còn này có thể làm được.
- Em không phải là dân chuyên nghiệp nên cũng chỉ mò, tìm hiểu các box khác để thực hiện thôi, nên có gì sơ soát mong các anh em góp ý nha.
- Em xin mượn bài của bác @Trần Đại Bống để tổng hợp lại nha. Em xin cám ơn bác rất nhiều.

Trước tiên, Con Redmi 3 Pro này chưa có rom Tiếng Việt mà không cần unlock bootloader nên việc đầu tiên anh em phải làm để vọc con này là Unlock Bootloader.

CHUẨN BỊ CÁC CÔNG CỤ CẦN THIẾT

1. Mi Flash: dùng để flash rom.
2. Mi PC Suite: một phần mềm thiết kế ra dành riêng cho máy Xiaomi (như iTunes của Apple ấy). Nhiệm vụ chính là cài/xóa ứng dụng, hỗ trợ sao lưu/đồng bộ/phục hồi/quản lý dữ liệu giữa điện thoại và máy tính. Ngoài ra còn có thể nâng/giảm cấp phiên bản hệ điều hành, về rom gốc hoặc unbrick khi máy bị softbrick.
3.ADB & Fastboot: công cụ của Google, giúp tương tác với đt bằng dòng lệnh, khắc phục lỗi khi bị brick,..
Tải các phần mềm tại đây.

VIỆC CẦN LÀM TRƯỚC KHI UP ROM

1. Nếu máy chưa unlock, vào download mode Flash trên MI FLASH bằng WIN32BIT sẽ bị Brick máy!Phải Dùng WIN64BIT !!! (Trừ MI FLASH ra thì các phần mềm còn lại đều có thể dùng trên windows 32bit)
2. Tắt kiểm tra chứng thực driver (disable driver signing enforcement)

- Với Win 7: khởi động lại máy ► F8 liên tục cho đến khi hiện lựa chọn nâng cao ► chọn Disable Driver Signature Enforcement ► Enter
- Với Win 8/10: xem ảnh dưới và làm theo thứ tự.

3. Cài MI FLASH sau đó đến MI PC SUITE (chỉ cần cài 2 phần mềm này là đủ driver rồi nhé!) Nếu có thông báo như thế này thì chọn dòng dưới

Khởi động lại tiếp lần nữa. Xong giai đoạn chuẩn bị.

HƯỚNG DẪN UNLOCK BOOTLOADER Redmi 3 Pro

Chuẩn bị: bản ROM của bạn phải đang ở phiên bản Stable hoặc Developer. (Trên trang chủ ghi là stable nhưng thực tế hiện nay ae chỉ có thể unlock bootloader khi đang ở bản rom Dev). Cách làm: Các bạn tải về máy rom dev tại đây. Chép vào thư mục Internal Storage/downloaded_rom trên điện thoại. Tiếp theo mở ứng dụng Updater. Di chuyển đến Choose Update Package và nhấn vào, tìm đến thư mục nêu trên nơi ta lưu file recovery và nhấn vào. Sau đó đợi điện thoại cập nhật sang bản Developer.

Bắt đầu:Tạo tài khoản MI tại đây và làm theo hướng dẫn từ bước 1 ► 6.

Sau đó đăng ký cấp phép Unlock Bootloader tại đây, bước 7 ► 8

Đăng nhập Mi Account bằng tài khoản đã được cấp phép (nếu đăng nhập từ trước rồi thì bỏ qua bước này).

Trên máy tính, vào đây tải về Mi Unlock. Giải nén, chạy file Mi Flash Unlock với quyền Admin.

Nhập tài khoản MI đã được cấp phép unlock

MI đang kiểm tra quyền unlock...

Vào đến đây là ok rồi, còn xíu nữa thôi

Kết nối điện thoại đã ở Fastboot mode vào PC, nhấn Unlock.

Unlock bootloader thành công!

CÀI TWRP REMI3 PRO.
sau khi unlock xong các bạn tắt máy rồi ấn phím nguồn + phím - âm lương để vào flasboot.
tải TWRP cho máy ra giải nén sẽ có các file.

các bạn giữ shift và ấn chuột phải vào chỗ trống và chọn
open command window here
sau đó các bạn gõ các lệnh :
fastboot devices
fastboot flash recovery twrp_ido.img

như thế này là được rồi. oke vậy là ta đã có TWRP cho remi3 pro.
chú ý, lúc boot vào TWRP có thể có tiếng trung, anh em chọ cái setting như hình nhé rồi chọn hình quả cầu và đổi xang tiếng anh cho dễ sử dụng.

Chỉnh sửa cuối:

luongxhongd037

Thành viên mới
TWRP chung với Redmi 3 à bác, nếu chung thì có bản mới 3.0.2 rồi.

tienquynh93

Thành viên
CÀI ROM TIỀNG VIỆT.

anh em vào trang này để tạo và tải rom cho máy mình nhé, có thể tạo rom theo phiên bản, chọn khu vực, add các công cụ root....
rom em tạo đây rồi anh em có thể dùng luôn nhé. Link
hoặc có thể dùng rom của xiaomi.eu nhé, mình cũng test rom xiaomi.eu 7.3 rồi. Link

anh em copy rom vào trong bộ nhớ trong rồi tắt máy ấn phím nguồn + với vol + chọn vào recovery nhé.

anh em chọn wipe rồi chọn install như binh thường nhé.

ấn reboot rồi đợi khởi động lại là oke ạ. 1 vài hình ảnh cho anh em.
UPDATE CÀI ROM KHÔNG CẦN UNLOCK
anh em tải rom này về chạy qua miflash nhé. Rom của nga ngố luôn. anh em nhớ bật oem unlock như video nhé. Lúc khởi động nên anh em không bắt wifi nhé để nó bỏ qua chỗ tài khoản xiaomi không nó bắt đăng nhập nhé.
https://www.androidfilehost.com/?fid=24572369242689256

hình ảnh rom sau khi lên.

video cho anh em tham khảo nhé.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:

tienquynh93

Thành viên

cập nhật bản xiaomi.eu mới nhất 7.3 cho anh em nhé.

25251325zz

Thành viên mới
đặt gạch xem có bạn nào thành công chưa mới dám làm theo. Cũng khó chịu với version china thật mà mò mò cài rom thấy cũng mệt :(

tienquynh93

Thành viên
đặt gạch xem có bạn nào thành công chưa mới dám làm theo. Cũng khó chịu với version china thật mà mò mò cài rom thấy cũng mệt :(
em up rồi mà bác, bác chịu khó làm theo từng bước nhé.

25251325zz

Thành viên mới
Ohm, tại mới mua máy nên cũng ngại nghịch, sợ hư,hehe. Thôi để ráng unlock cái bootloader trc vậy :D

Sent from my Redmi 3 using Tapatalk

25251325zz

Thành viên mới
Đã tắc ngay từ bước bootloader. Mình đăng ký Mi acc từ máy, xong vô phần xin unlock thì nó ra toàn tiếng Trung mà theo dạng 4rum chứ ko như format tiếng Anh. Làm sao h o_O

dpc

Thành viên mới
Đã tắc ngay từ bước bootloader. Mình đăng ký Mi acc từ máy, xong vô phần xin unlock thì nó ra toàn tiếng Trung mà theo dạng 4rum chứ ko như format tiếng Anh. Làm sao h o_O

Bao g có tin nhắn = tiếng Anh trả lời thì lúc đấy mới được

tienquynh93

Thành viên

bác ấn nhầm rồi, bác vào đây http://en.miui.com/unlock/ rồi đăng nhập tk muốn xin unlock rồi làm theo các bước tiếp nhé.

Tahantoan

Thành viên mới
redmi 3 pro có soft nào khoá app bằng vân tay chưa

25251325zz

Thành viên mới
bạn thử làm theo video này xem có được không?
cài rom tiếng việt luôn không cần unlock.
Mình thì ko thích rom tiếng Việt lắm, thích tiếng Anh hơn :D

nhoxquay92

Thành viên mới
mình điển sđt mà nó ko cho phép :( báo sai số hoài. đã loại số 0