Hỏi & Đáp Vấn đề Wipe Internal Storage bằng TWRP

winndh

Thành viên mới
23/7/17
33
2
8
25
Xin chào các bạn,
Mình rất hay install các bản rom mới từ mi-globe hàng tuần
Mình rất muốn định dạng lại cả bộ nhớ Internal Storage nhưng lại sợ mất cả bản rom .zip và mất cả TWRP thì chết
Bạn nào biết thì chỉ mình cách xóa sạch Internal Storage được mà vẫn cài được Rom và vẫn giữ được cả TWRP với
Xin cảm ơn

tap_cach_quen

Thành viên mới
7/9/17
24
6
3
28
nếu bác muốn định dạng lại bộ nhớ trong cho sạch sẽ thì cứ phải có cái máy tính. wipe internal storage hay format data ko làm mất TWRP nhưng sẽ mất hết dữ liệu kèm bản rom zip bác đã tải về. nếu có máy tính thì sau khi format hết thì chép lại rom vào máy là đc thôi. máy ko có thẻ nhớ nên hơi phiền cái đoạn này

CuongNgong

Thành viên mới
19/2/16
28
2
3
36
Hình như có cái vụ chép dữ liệu trên nền TWRP phải ko các bạn? Các bạn có cái hướng dẫn chi tiết ko? Rất tiện đấy

Gửi từ MI 5 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

kenny7luv

Thành viên
10/1/16
930
240
43
29
Biên Hòa - Đồng Nai
Bạn muốn làm sạch Internal Storage (Bộ nhớ trong) thì bạn vào TWRP và wipe mỗi Internal Storage ! Khởi động lại, vào MIUI tải Rom bạn muốn, sau đó vào TWRP và flash rom thui.

kenny7luv

Thành viên
10/1/16
930
240
43
29
Biên Hòa - Đồng Nai
Mỗi lần flash Rom mới thì chỉ cần wipe Dalvik Cache, Data, Cache, System là sạch lắm rùi ! K nên wipe Internal Storage nhiều, k may có dữ liệu quan trọng hoặc flash Rom bị treo thì có cái mà khôi phục.

• Like
Reactions: winndh

winndh

Thành viên mới
23/7/17
33
2
8
25
Mỗi lần flash Rom mới thì chỉ cần wipe Dalvik Cache, Data, Cache, System là sạch lắm rùi ! K nên wipe Internal Storage nhiều, k may có dữ liệu quan trọng hoặc flash Rom bị treo thì có cái mà khôi phục.
Chơi thế thì khổ lắm, mình đang tìm cách xóa được tất cả (Dalvik, Cache, System, Data và kể cả Internal Storage) mà vẫn song hành với tiến trình flash rom
Nếu phải nạp lại TWRP rồi flashrom thì đơn giản rồi
Dù gì cũng cảm ơn bạn!

kenny7luv

Thành viên
10/1/16
930
240
43
29
Biên Hòa - Đồng Nai
Chơi thế thì khổ lắm, mình đang tìm cách xóa được tất cả (Dalvik, Cache, System, Data và kể cả Internal Storage) mà vẫn song hành với tiến trình flash rom
Dù gì cũng cảm ơn bạn!
K bao giờ đc bạn nhé ! TWRP đc tạo ra nhằm mục đích flash rom k đụng chạm đến bộ nhớ trong, bạn wipe cả hệ điều hành + bộ nhớ trong thì máy trở về thời điểm xuất xưởng chưa hề có hệ điều hành ! Lúc này lấy gì khởi chạy, mà twrp khá hay là lúc bạn k có hđh + bộ nhớ trong thì twrp lại còn để cứu brick.

kenny7luv

Thành viên
10/1/16
930
240
43
29
Biên Hòa - Đồng Nai
Dù gì cũng cảm ơn bạn!
Mình đâu nói bạn phải flash lại twrp, bạn vào twrp wipe storage, khởi động lại vẫn còn hđh... Vào hđh tải hoặc copy rom, xong reboot về twrp và flash rom.

• Like

winndh

Thành viên mới
23/7/17
33
2
8
25
Mình đâu nói bạn phải flash lại twrp, bạn vào twrp wipe storage, khởi động lại vẫn còn hđh... Vào hđh tải hoặc copy rom, xong reboot về twrp và flash rom.
Hiểu rồi, để có bản cập nhật tiếp theo mình làm thử xem sao
Cảm ơn bạn ^^

shockmouse

Thành viên
10/9/15
353
82
28
TPHCM
shopee.vn
Xin chào các bạn,
Mình rất hay install các bản rom mới từ mi-globe hàng tuần
Mình rất muốn định dạng lại cả bộ nhớ Internal Storage nhưng lại sợ mất cả bản rom .zip và mất cả TWRP thì chết
Bạn nào biết thì chỉ mình cách xóa sạch Internal Storage được mà vẫn cài được Rom và vẫn giữ được cả TWRP với
Xin cảm ơn
Bạn muốn wipe full (system, data, internal storage)
Phải có máy tính, hoặc cáp otg
Có Otg thì quá đơn giản, chép rom vào Otg rồi cài bình thường
Không có Otg làm như sau
- Wipe full (như trên), mất hết dữ liệu nhưng không mất recovery đâu
- Restart recovery cắm cáp vào máy tính sẽ nhận được ổ cứng điện thoại trên máy tính và chép rom vô lại điện thoại
- Cài đặt như bình thường

• Like

winndh

Thành viên mới
23/7/17
33
2
8
25
Tiện đây cho mình hỏi, hình như chỉ có Xiaomi unlock bootloader là cần gửi xin phép đúng không?
Mình đã biết làm và thuần thục cả rồi, đây chỉ là hỏi thêm thôi, vì tìm hiểu bên Samsung thì thấy unlock bootloader không cần gửi xin phép gì hết, chỉ cần bấm mở oem trong tùy chọn dành cho nptriển

shockmouse

Thành viên
10/9/15
353
82
28
TPHCM
shopee.vn
Tiện đây cho mình hỏi, hình như chỉ có Xiaomi unlock bootloader là cần gửi xin phép đúng không?
Mình đã biết làm và thuần thục cả rồi, đây chỉ là hỏi thêm thôi, vì tìm hiểu bên Samsung thì thấy unlock bootloader không cần gửi xin phép gì hết, chỉ cần bấm mở oem trong tùy chọn dành cho nptriển
Đúng rồi bạn

kenny7luv

Thành viên
10/1/16
930
240
43
29
Biên Hòa - Đồng Nai
Do Xiaomi nó có Mi Account ! Nó bắt bạn phải xin phép để mở khóa, tránh trường hợp xấu bạn lại đổ lỗi cho nhà sản xuất :)

huyloisg

Thành viên tích cực
14/11/16
482
336
63
38
Em cũng nhanh tay làm qua format data. Giờ đang ngồi khóc vì không biết làm cách nào lấy lại một số file quan trọng trong đó đây. :((

kenny7luv

Thành viên
10/1/16
930
240
43
29
Biên Hòa - Đồng Nai
Em cũng nhanh tay làm qua format data. Giờ đang ngồi khóc vì không biết làm cách nào lấy lại một số file quan trọng trong đó đây. :((
-Cái gì trước khi làm cũng đều phải backup dự phòng ! Cái gì cực kì quan trọng thì nên upload lên host để tránh trường hợp xấu.
-Nếu dữ liệu của bạn thực sự cần lấy lại có thể mang ra cửa hàng nhờ khôi phục lại.

huyloisg

Thành viên tích cực
14/11/16
482
336
63
38
-Cái gì trước khi làm cũng đều phải backup dự phòng ! Cái gì cực kì quan trọng thì nên upload lên host để tránh trường hợp xấu.
-Nếu dữ liệu của bạn thực sự cần lấy lại có thể mang ra cửa hàng nhờ khôi phục lại.
Ko giống như PC bác ơi. Trên điện thoại mà Formar data rồi là mất vĩnh viễn luôn. Em hỏi tác giả twrp bên xda rồi.
Coi như nó là một bài học. Trước khi làm gì cũng nên backup lại.

• Like
Reactions: kenny7luv

Wuuyang

Thành viên mới
19/1/18
7
1
1
22
làm gì phải vất vả vậy bạn. wipe bộ nhớ trong làm gì. trc mình cũng wipe bộ nhớ trong 1 lần, rồi copy rom từ pc vào máy up bình thường, không mất twrp đâu