Welcome!

By registering with us, you'll be able to discuss, share and private message with other members of our community.

SignUp Now!

Hướng dẫn Up Rom Mi3 /Mi4 Bằng TWRP rất đơn giản cho người mới

MinhTiệpTk

Thành viên tích cực
mình cũng đang 7.2.8 eu sài rất ổn định. bạn 4 wipe trước khi flash chưa ?
mình fash file root 2.74 ok bạn. bạn tìm đi mình k có link

Long Pham

Thành viên mới
mình cũng đang 7.2.8 eu sài rất ổn định. bạn 4 wipe trước khi flash chưa ?
mình fash file root 2.74 ok bạn. bạn tìm đi mình k có link
Hôm trước nghe bạn nói ban 7.3.3 eu ổn dịnh, pin trâu định up thử xem sao.mà sao con mi4 bắt wifi yếu thế k biết.

MinhTiệpTk

Thành viên tích cực
Hôm trước nghe bạn nói ban 7.3.3 eu ổn dịnh, pin trâu định up thử xem sao.mà sao con mi4 bắt wifi yếu thế k biết.
Do dt hoặc do wifi kém bạn ah.

Gửi từ MI 4W của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Lion

Thành viên
Em bắt bình thường mà có yếu đâu. Nhưng vote cho bác bản stable 7.1.3 việt hóa của bác Tuân ấy.

hiếu 1989

Thành viên mới
TWRP - Team Win Recovery Project
TWRP viết tắt của từ Team Win Recovery Project .
Đây là một dạng Custom recovery ( Recovery tùy biến ) dùng để thay thế Recovery gốc của điện thoại Android .
TWRP có chức năng khá hay và hữu ích rành cho các bạn muốn vọc vạch android , khôi phục cài đặt gốc, backup imei hay úp những bản rom cook
Thời gian gần đây nhiều anh em tham gia Group Xiaomi Mi3 & Mi4 VN , có một số anh em mới sử dụng android lần đầu và chưa dành về sử dụng Custom recovery TWRP.
Hôm nay mình viết bài hướng dẫn sử dụng TWRP cho người mới bắt đầu vọc Android ai chưa biết thì nên tìm hiểu và đọc kĩ từng bước trước khi làm . Ai biết rồi thì góp ý xem còn chỗ nào thiếu sót hay hơn thì bổ xung vào cho nó đẩy đủ .
1 : Lệnh Install
Lệnh install dùng để úp những bản rom cook , hay những update có đuôi mở rộng dạng file zip
Chọn install, chọn đường dẫn tới file rom zip . kéo Buton màu xanh để thực thi lệnh
2 : 2: Lệnh Wipe
Lệnh Wipe thực chất nó giống như reset máy ( Khôi phục cài đặt gốc ) của máy , nó sẽ xóa toàn bộ ứng dụng , phần mềm và rác của android cho máy trở nên sạch hơn , trước khi mình install một bản rom mới .
Cài rom mới thì các bạn chỉ cần nhấn lệnh Wipe sau đó kéo thanh trượt để thực thi lệnh TWRP sẽ thực hiện wipe nhanh . khuyên chọn 4 mục ( Data : Cache :Dalvik : System )
Lưu ý : không nên chọn Internal Storeage + Usb OTG vì đây là những bộ nhớ trong & Thẻ Nhớ mở rộng ( Vì các bạn có thể lỡ tay xóa dữ liệu muốn giữ hoặc file Rom cần cài khiến việc cài Rom mới mất time hơn )
3 : Lệnh Backup
Dùng để backup bản rom trong máy của mình lại , đề phòng hư hỏng hay lỗi thì restore lại
Chọn lệnh Backup : Đặt tên file backup ( Backup Name : Check vào System + Data + Boot , Chọn nơi lưu sau đó kéo thanh trược màu xanh để thực thi lệnh)
4 : Lệnh Restore
Dùng để khôi phục lại bản rom vừa backup
Chọn lệnh Restore , chỉ tới đường dẫn file rom backup trên bộ nhớ & Bộ nhớ mở rộng .
5 : Lệnh Mount
Dùng để kết nối Bộ nhớ với PC trong môi trường TWRP
Mount trực tiếp điện thoại với máy tính như một kết nối USB để chép rom hay dữ liệu vào điện thoại mà không cần khởi động lại máy.
Và sau khi Wipe xong các bạn quay ra Mount bỏ chọn System tránh lỗi .
6 : Lệnh Reboot
Dùng để tắt Điện thoại + Khởi động lại + Vào recovery mode + Recovery
Trên đây là những mục các bạn lên biết tối thiểu trong TWRP .
Với Mi3 + Mi4 mặc định khi mua máy sẽ chạy rom Miui V6 & V7 ( Recovery mặc định sẽ là Mi Recovery 2.0.1 + 2 phân vùng System ) hoặc cửa hàng sẽ cài Rom cho các bạn . Muốn cài TWRP thì máy cần root lên các bạn chú ý :
7 : Bản Root tất cả rom V6 có thể cài bằng App Update của máy
https://drive.google.com/folderview?id=0B61Ky5A_Nu_rRlk3M2U0UkFCd00
8 : Bản Root cho Miui V7 + 6.0
https://drive.google.com/folderview?id=0B61Ky5A_Nu_rdU1pNEpseVc2MW8
Sau khi máy đã root thì các bạn làm theo Clip mình gửi rất dễ hiểu :
Lưu ý máy đang ở 4.4.4 thì vẫn là 2 System lên khi up trực tiếp 6.0 sẽ lỗi lên các bạn muốn lên buộc flash bản 5.12.17 dev hoặc 7.2.xx Stable để gộp phân vùng
Link Video : lên 6.0 hay xuống 4.4 & các rom khác cũng tương tự
Chúc các bạn may mắn !
link die rùi..

Nguyễn Hoàng Khuê

Thành viên mới
Cho mình hỏi ngu cái, có up room bằng TWRP trên PC được không, tại vì mình mua hàng FPT nên lỡ có gì còn bảo hành thế nên không muốn root để cài TWRP trên điện thoại. Thanks !

Toanpr

Thành viên
Mình muốn khôi phục cài đặt gốc xóa hết dữ liệu trong máy thì phải wipe những gì, vì mình đã 4 wipe nhưng nhạc và các dữ liệu khác vẫn còn trong máy khi reboot hệ thống

mìxàomía

Thành viên
Mình muốn khôi phục cài đặt gốc xóa hết dữ liệu trong máy thì phải wipe những gì, vì mình đã 4 wipe nhưng nhạc và các dữ liệu khác vẫn còn trong máy khi reboot hệ thống
bạn wipe luôn Internal Storage.

mìxàomía

Thành viên
Cho mình hỏi ngu cái, có up room bằng TWRP trên PC được không, tại vì mình mua hàng FPT nên lỡ có gì còn bảo hành thế nên không muốn root để cài TWRP trên điện thoại. Thanks !
được bạn ạ.
Bạn install file này(mi4) rồi vào twrp recovery cài rom bình thường.

mìxàomía

Thành viên
trong này đâu có file này đâu có setup đâu bạn
Cách 1: Trên điện thoại không cần máy tính
bạn tải TWRP_cancro.zip về rồi chọn file zip update nó trên điện thoại, chứ không phải trên máy tính. Update xong là dùng bình thường không cần root sẽ cài được các rom cook.

Cách 2: Cài TWRP tải trực tiếp từ trang chủ https://dl.twrp.me/cancro/ sẽ có dạng .img
Nếu bạn muốn cài TWRP bằng file .img thì tải những file sau Link.
1. Bạn cài MiFlash Tool trước (để có driver)
2. Bạn bật USB Debugging trong Developer Options.
3. Vào thư mục vừa giải nén adb+twrp_3.02-cancro.zip đã tải theo link trên bấm Shift + Chuột phải -> chọn Open command window here.
4. Bạn gõ:
Mã:
adb reboot bootloader
xem trên điện thoại hiện hộp thoại thông báo bạn chọn Allow
hoặc vào Fastboot trên điện thoại.
5. Bạn gõ:
Mã:
fastboot flash recovery twrp.img
6. Bạn gõ:
Mã:
fastboot reboot
Hoàn thành thì bạn vào Recovery hưởng thành quả.

Nguyễn Hoàng Khuê

Thành viên mới
Cách 1: Trên điện thoại không cần máy tính
bạn tải TWRP_cancro.zip về rồi chọn file zip update nó trên điện thoại, chứ không phải trên máy tính. Update xong là dùng bình thường không cần root sẽ cài được các rom cook.

Cách 2: Cài TWRP tải trực tiếp từ trang chủ https://dl.twrp.me/cancro/ sẽ có dạng .img
Nếu bạn muốn cài TWRP bằng file .img thì tải những file sau Link.
1. Bạn cài MiFlash Tool trước (để có driver)
2. Bạn bật USB Debugging trong Developer Options.
3. Vào thư mục vừa giải nén adb+twrp_3.02-cancro.zip đã tải theo link trên bấm Shift + Chuột phải -> chọn Open command window here.
4. Bạn gõ:
Mã:
adb reboot bootloader
xem trên điện thoại hiện hộp thoại thông báo bạn chọn Allow
hoặc vào Fastboot trên điện thoại.
5. Bạn gõ:
Mã:
fastboot flash recovery twrp.img
6. Bạn gõ:
Mã:
fastboot reboot
Hoàn thành thì bạn vào Recovery hưởng thành quả.
Thanks bạn, cho mình hỏi thêm chút là giờ mình muốn back up file camera.apk trong system thì làm sao vậy

mìxàomía

Thành viên
Thanks bạn, cho mình hỏi thêm chút là giờ mình muốn back up file camera.apk trong system thì làm sao vậy
cần root, rồi vào đó copy ra, khi cài thị vào root để set permission lại mới cài được. Nhưng chỉ được dùng trên MIUI thôi nha vì nó chạy theo miui framework.
Chờ cao thủ vào chỉ thêm ạ vì mình không biết Titanium backup dùng được không.
Mình không có dùng nó.

Nguyễn Hoàng Khuê

Thành viên mới
Cho mình hỏi là khi cài bằng TWRP trong chức năng MOUNT sao lại phải bỏ check mục SYSTEM vậy bạn ?

mìxàomía

Thành viên
Cho mình hỏi là khi cài bằng TWRP trong chức năng MOUNT sao lại phải bỏ check mục SYSTEM vậy bạn ?
bạn hiểu như vầy nha, như cái USB khi bạn mở 1 file trong đó, thì nó không cho bạn format.
Trong Linux bạn mount nó, tức đang sử dụng nó. Unmount để bạn thao tác lên nó không gặp trở ngại nào hết.
Mình là mình hiểu như vậy, bác nào rõ hơn thì thông tin dùm ạ, tại em cũng không phải dân IT.