Hỏi & Đáp Test và Review các bản rom Mi 8 nội địa TQ

Thảo luận trong 'Mi 8 (SD / SE / EE / Lite / Pro)' bắt đầu bởi pro_hvtc, 4/4/19.

1. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới

Xin chào tất cả mọi người. Mình cũng mua em mi8 này được khoảng 3 tháng. Vì đam mê vọc vạch nên sau 15 ngày đã unlock bootloader và cài rom bét tè lè nhè. Tìm khắp các diễn đàn thấy mọi người trích dẫn link và giới thiệu rom mới là nhiều. Ít có bài review chi tiết. Nên mình làm bài này để review cho Anh em thấy các tính năng và pin của các bản rom hiện tại dành cho mi 8 :

1) rom Miroom : là dòng rom được chỉnh sửa từ china rom nên rất ổn định, mọi tính năng hoạt động trơn tru, pin tốt, mình dùng có chơi game COC thường xuyên mà vẫn được khoảng 5h onscreen. Vân tay, nhận diện khuôn mặt rất tốt. Rom này thường xuyên được cập nhật trên trang chủ. Tùy biến theme và cài theme ngoài thoải mái.
    Theo mình là rom tốt nhất cho mi 8
    Update 21/4/2019 : bản miroom mới nhất 9.4.11, thêm tính năng tuỳ biến font mà không cần reboot máy. Đã ngon nay còn ngon hơn. Quá tuyệt vời. Chắc từ giờ mình sẽ chỉ dùng miroom thôi. Vì lúc nào nó vẫn mượt mà và trơn tru, mọi thứ rất tốt.
    2) rom Masik : hiện tại đã có rom 3.4. Rom này cũng tùy biến từ china, khá ổn định, dùng cũng mượt mà, pin thì kém hơn miroom chút, tuy nhiên lâu lâu có lỗi vặt, vi dụ : đang chơi coc bị nóng máy,đơ khởi động lại, hay có lúc bị đơ màn hình khóa, mãi mới vào được.... Mọi tính năng cũng rất tốt.
    Update 15/4/2019 : Rom masik 3.8 dùng rất tốt, khi cài thì các bạn nên format 4 cái : system , data, data vik, cache, nhé, vì minh update từ masik 3.4 lên và chỉ formar data vik, cache thì bị lỗi.Cài xong thì vẫn vào recovery bình thường, không bị mất như 1 số bạn phản ánh. Rom này update nhiều so với 3.4, tối ưu hệ thống tốt hơn, pin chờ rất tốt
    Update 17-4-2019 : pin rất tốt, hình ảnh trong file đính kèm nhé
    Theo mình là có thể coi tốt nhất bây giờ. nên cài
    Share rom masik 3.8 cho Anh em mi 8
    https://drive.google.com/file/d/1WGgiQIdHpz6PivQE2qfxiaoNVnhPR4uK/view?usp=sharing
    Các bác thông cảm cho Em, em không muốn public vì liên quan đến quyền tác giả của Masik, nên bác nào không tìm được, hoặc không có cách nào download thì nhắn tin download file em share đó, em sẽ cấp quyền ạ
    3) rom Pixel Experience: rom này thuần Gg, ít tùy biến, dùng rất chán, tuy nhiên pin thì rất tốt. Nhưng theo mình là không nên dùng, vì miui đã được tối ưu và đem những tính năng hữu ích cho dòng xiaomi. Rom này cũng như các loại rom Aosp thì cài nghịch cho vui thôi,chứ dùng vài bữa là chán ngấy.
    Theo mình là không nghe quảng cáo, chém gió, cài rom này rồi lại phải cài rom khác thôi
    4) rom Miui Eu : rom này rất nhiều người khen, mình đã trải nghiệm 1 tuần và cảm thấy cũng không như ý mình mong muốn, cơ bản là cung khá mượt, ổn định, có update ota, nhưng dùng cũng hay nóng máy, pin bình thường, khoảng 4h onscreen. Mình đã cài 2 bản Stable 10.2.2.0 và 10.2.3.0 thì đều không ưng ý.
    Theo mình là tạm được, ổn định, có thể cài dùng lâu dài.
    Udpate 8-4-2019 : Mình cài và trải nghiệm bản EU Stable 10.3.1.0 thì phải nói là quá ngon, pin khá trâu, trung bình phải 6-7h onscreen, có điều nổi trội đó là bản rom này quản lý hệ thống Android cực tốt, trước giờ hệ thống ăn 16-18%, giờ chỉ tầm 6%. Mọi chức năng đang hoạt động trơn chu mượt mà. Lúc mới cài xong có vẻ hơi lag , giật, các bạn reset 1-2 lần nhé, rồi dùng đến ngày thứ 2 sẽ thấy rất ổn.

Khuyến cáo : Xứng đáng thay thế cho miroom.
    5) rom Havoc 2.4: bản rom này tùy biến khá sâu, pin tạm ổn, hoạt động mượt mà, tuy nhiên cũng không thích bằng miui rom. Mình chỉ test 2 ngày do một số anh em nhờ thôi.
    Theo mình thì cũng không dùng được lâu dài, chỉ vọc cho vui thôi.
    Update 12-4-2019

Các file đính kèm:

Chỉnh sửa cuối: 21/4/19 lúc 08:42
  2. 01.tuanla

01.tuanla Thành viên

Còn kernel thì sao bác

3. ba.an

ba.an Thành viên mới

Còn rom RevolutionOS, miui pro
    Bạn đã test chưa, rất đáng để trải nghiệm

4. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới

Kernel thì theo mình cũng không cần thiết, vì kernel kèm theo rom là khá ổn rồi. Để mình thử test xem sao

5. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới

Mình sẽ cài và test xem sao. Cám ơn bạn đã góp ý

ba.an thích bài này.
  6. namsla

namsla Thành viên

Miroom mình chưa sài. rom Masik vs rom Pixel Experience đã thử mà dc vài hôm lại về EU. EU cơ bản chỉ tối ưu chứ không chế biến lên dùng thấy ok nhất. android 9 thì bản mới 10.3.1.0 ok nhất. còn 2 bản trước dùng đúng là chán thật. đang chạy EU 10.3.1.0 mới lên thấy ổn. xem pin ổn nữa là thôi tạm k nghịch rom nữa. up nhiều quá cũng mệt ^^

7. ba.an

ba.an Thành viên mới

### bạn dùng Mi 8 à

8. namsla

namsla Thành viên

Uh mình dùng mi8 xách tay

9. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới

Mình cũng cài rom liên tục do là máy dùng sim phụ, hi. Để tuần sau mình test thêm vài bản rom xem sao, rồi review cho Anh em nhé

10. shamanking0401

shamanking0401 Thành viên mới

Mình sau nhiều rom lại về EU, thấy nó clean nhất trong tất cả các rom

11. ke0kul

ke0kul Thành viên mới

mong bạn làm 1 bài hướng dẫn chi tiết từ a - z việc uprom cho mi8 (tạo account mi, unlock bootloader, ...)
    thanks

12. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới

Mình đang test 10.3.1.0 stable rồi. 1-2 ngày tới review chi tiết cho Anh cùng tham khảo nhé

13. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới

Cái này mọi người hướng dẫn nhiều rồi bạn, dễ lắm, bạn tìm trong diễn đàn nhiều lắm. Bạn nhé. Nếu cần hỗ trợ bạn có thể nhắn tin zalo cho mình 0964657111

14. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới

Mình đã test thêm được EU 10.3.1.0, cực tốt nhé. anh em nên cài và dùng ngay và luôn

Thằng tồi thích bài này.
  15. ohcandy

ohcandy Thành viên mới

Mình đã dùng qua global và EU. Công nhận EU ăn pin rất ít, rất thích nên chưa thử sang các Rom khác

16. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới

mình đang test thêm vài ngày rồi có gì thử bản khác, thực ra bản EU này dùng ngon rồi, nhưng test để review cho Anh em thôi

ba.an thích bài này.
  17. Đại nđ

Đại nđ Thành viên mới

Hóng bác test xang miroom và tiện cho e xin bản miroom ổn định, ms lên eu 10.3.1 nhưng thấy pin vẫn tuột nhanh

18. ba.an

ba.an Thành viên mới

### pin trâu nhất mà mình đã trải nghiệm, Masik 3.5 dành cho Mi8 SE

Chỉnh sửa cuối: 10/4/19
  19. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới

Mình cũng test nhiều bản miroom rồi mà, nói chung là rất mượt, pin tốt, update thường xuyên. Dùng lâu dài là quá ngon rồi bạn. Pin thì mình dùng có chơi games cũng được tầm hơn 6h

20. pro_hvtc

pro_hvtc Thành viên mới