Welcome!

By registering with us, you'll be able to discuss, share and private message with other members of our community.

SignUp Now!

Hướng dẫn Tổng hợp Font tiếng Việt cho Redmi Note 2/Mi Devices (cập nhật 01/11/15)

leonguyen52

Thành viên
Hiện tại toàn bộ Font của mình đưa lên store đã bị bên Xiaomi gỡ hết rồi nha. :( Không hiểu sao bên Mi lại bỏ tính năng đổi font ở ngôn ngữ tiếng Anh đi với Rom China :( Mong các bạn thông cảm.

===========================
Chắc hẳn có nhiều bạn đang dùng rom gốc của Redmi Note 2 (stable & dev) như mình và theo như cá nhân mình thấy thì font của bản stable hay dev đều vẫn còn lỗi trong hiển thị tiếng việt nên hôm nay mình giới thiệu font khác để có thêm lựa chọn cho các bạn.
Dưới đây mình sẽ post các font hỗ trợ tiếng việt với link và tên trên store, ngoài ra mình sẽ bổ xung thêm file mtz cho các bạn sau khi font được verify trên store.

Chú ý:
- Các font của mình up lên store đều sẽ có "Vi" ở cuối trên tên file để dễ nhận biết.
- Nếu các bạn dùng ổn và có thời gian đánh giá font cho mình trên Mi store thì tốt, cái này sẽ giúp mình up font được nhanh hơn trong thời gian tới. Cảm ơn các bạn.
- Các bạn có thể yêu cầu font và mình sẽ cố gắng làm hết khả năng nhưng nếu không được mong các bạn thông cảm. (một số font mình cũng sưu tầm rồi pack cho các bạn thôi chứ không phải mình trực tiếp sửa).

Cách dùng:
- Cách 1: Lên Mi store và search theo tên account xiaomi designer của mình: "Devilsking" sẽ hiển thị toàn bộ font do mình up lên. Hoặc bạn có thể tìm theo tên của font như mình đã viết.
- Cách 2: Tải file mtz (nếu mình đã up tại đây) cóp vào máy. Mở Themes chọn mục Downloads (hình mũi tên) sau đó chọn Import theme và mở file mtz vừa cóp. Quay trở lại phần chọn font trong Settings để áp dụng font.

Danh sách font:
1. San Francisco Vi
2. SVN Beloved Vi (kiểu chữ viết tay)
3. Fiolex Girl Vi (font trái tim kèm chữ)
4. Rix Love Fool Vi (kiểu font chữ trái tim)
5. Choco Cooky Vi
6. Cheeky Rabit Vi
7. Mandala Vi
8. Soljik Dambaek Vi
9. Giorgio Vi
10. Segoe UI Vi
11. Cupid De Locke Vi
12. Slate Pro Condensed Vi (BB10)

FAQ - Các câu hỏi thường gặp:
1. Hệ thống đã thay đổi font nhưng có app font lại khác, tại sao vậy?

- Một số app không thay đổi font theo hệ thống như Zalo,.. bạn vào phần cài đặt của app đó xem có mục chọn font không để chỉnh lại nhé. Tuy nhiên một số app không có tùy chọn này nên bạn đành chấp nhận vậy nha :( Mình không thể làm gì được với vụ này.
2. Mình copy file vào và import như hướng dẫn nhưng máy từ chối và báo không nhận file .mtz từ bên thứ 3 (third-party), vậy mình phải làm sao?
Bạn phải dùng rom dev china hoặc stable china để download font trực tiếp trên Mi Store. Nếu bạn dùng Rom của bên xiaomi.eu thì phải tìm cách hack, hoặc lựa chọn khác cho bạn là sử dụng các Rom có hỗ trợ hack theme sẵn. (Cảm ơn bác @trananhvan1989 đã giải thích).
3. Mình có sẵn font hỗ trợ tiếng việt nhưng muốn áp dụng thì phải làm sao?
Bạn có thể upload font đó lên và gửi link tại đây, mình sẽ hỗ trợ build file giúp bạn trong thời gian nhanh nhất có thể. Ngoài ra nếu bạn không sử dụng Rom có hack theme, mình cũng sẽ upload lên Mi Store để bạn có thể tải về và sử dụng.
.....(đang cập nhật tiếp)

------------------------------------------------
Nguồn font: google :D vietdesigner, dafont,...etc
Xin chân thành cảm ơn tác giả của các bộ font gốc.

Chỉnh sửa cuối:

DungTM

Thành viên mới
Ủng hộ cho tinh thần chia sẻ. Cảm ơn bạn bỏ công

Sown Dee

Thành viên mới
Bác cho e xin cái theme đc ko :D đẹp qúa bác êi

leonguyen52

Thành viên
Bác cho e xin cái theme đc ko :D đẹp qúa bác êi
Nếu bạn dùng rom có hack theme thì tải theme tên L Style về. Của mình là mua trên Mi Store do mình dùng Rom dev gốc :D

Sent from my Redmi Note 2 using Tapatalk

Sown Dee

Thành viên mới
Nếu bạn dùng rom có hack theme thì tải theme tên L Style về. Của mình là mua trên Mi Store do mình dùng Rom dev gốc :D

Tks bác :v hehe

leonguyen52

Thành viên
1. San Francisco Vi
Tên trên Mi store: San Francisco Vi
Link store: http://zhuti.xiaomi.com/detail/3644d627-89e3-4063-92d0-ccc1464dd2ec
Link file mtz: http://www.fshare.vn/file/Q6E6E8NBBFWZ

Đây là font chữ San Francisco của bên iOS 9 đã chỉnh lại cho phù hợp với Redmi Note 2 để hiển thị tiếng việt chuẩn. Hôm qua mình mới đăng lên store của Xiaomi và hôm nay thấy đã được duyệt nên share mong mọi người ủng hộ để có động lực làm thêm :D

Screenshot:

2. SVN Beloved Vi (kiểu font chữ viết tay)

Tên trên Mi store: SVN Beloved Vi
Link store: http://zhuti.xiaomi.com/detail/7cb97d45-eb38-4e8d-a450-c9b623b53d60
Link file mtz: https://www.fshare.vn/file/29U889CNZPA3

Chỉnh sửa cuối:

Nguyenduyk12

Thành viên tích cực
Font tiếng Việt thay vào đc nhưng chữ bôi đậm (tên người dùng, thẻ tag trên facebook) k hiển thị đc, nó đều chữ thường cả.

Luna

Thành viên
Mtz trước đi bác

Ngôn ngữ trần gian như túi rách. Đựng sao đầy 2 tiếng Mẹ Cha

benzkarid

Thành viên
mình thik cái font android như trong boot logo mặc định đó úp luôn đi thớt :)

Gửi từ Redmi Note 2 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

leonguyen52

Thành viên
Font tiếng Việt thay vào đc nhưng chữ bôi đậm (tên người dùng, thẻ tag trên facebook) k hiển thị đc, nó đều chữ thường cả.

Bác chụp hộ mình cái ảnh được không? Mình ở TQ k dùng fb mấy nên cũng k cài app :D để xem có cải thiện được không.

leonguyen52

Thành viên
mình thik cái font android như trong boot logo mặc định đó úp luôn đi thớt :)

Gửi từ Redmi Note 2 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Bạn có biết tên font k :-s

Nguyenduyk12

Thành viên tích cực
Bác chụp hộ mình cái ảnh được không? Mình ở TQ k dùng fb mấy nên cũng k cài app :D để xem có cải thiện được không.

Đây, bác nhìn chữ Khương Hải Yến ấy. Bt nó đậm mới đúng, nhưng font này k phân biệt đc đâu là nick, là tag vào. Bác bổ sung chữ in đậm cho e nó

trananhvan1989

Thành viên
Chà bài này nên đưa ra Box Thư Viện MIUI để những dòng máy xào mì khác có thể thấy :D

Chỉnh sửa cuối: