Thảo luận Tối ưu hóa bộ nhớ và tối ưu hóa MIUI

Leducanhctn

Thành viên mới
18/4/16
39
14
8
91
Các bạn cho hỏi thiết lập ở hai mục này nên để thế nào?
Trong phần Cài đặt/ Cài đặt bổ sung/ Tùy chọn nhà phát triển/ Tối ưu hóa bộ nhớ có các lựa chọn: Tắt, Thấp, Trung bình, Cao (mặc định để trung bình). Và trong Cài đặt/ Cài đặt bổ sung/ Tùy chọn nhà phát triển/ Tối ưu hóa MIUI có nút bật (mặc định để bật)
Mình thấy có một số ý kiến nên tắt hết. Các bạn xem phương án nào hợp lý hơn dựa theo hiểu biết và kinh nghiệm của mình
Xin cảm ơn

Xiaomi Nha Trang

Thành viên nhiệt huyết
11/12/15
3,137
924
113
46
Đây là những chức năng được cố tình ẩn đi :v đừng cố bật lên làm gì kẻo nóng máy, hao pin, mất sóng....:v có mấy khách hàng bên mình phản hồi về điều này rồi :v

Mấy cái tùy chọn này nếu hoạt động ngon lành, không xung đột gì, thì Xiaomi đã bật cho người dùng rồi :v

Các bạn xem phương án nào hợp lý
Đại khái là không bật Tùy chọn nhà phát triển lên, ai bật rồi, thì Khôi phục cài đặt gốc :v

HIN2

Thành viên
16/3/16
488
87
28
23
Bạn cứ hình dung " tối ưu hoá" có nghĩa là 1 công việc được ưu tiên thực hiện cho xong, các công việc còn lại đồng loạt ngưng lập tức==> đa nhiệm kém==> pin lâu
Nếu tắt tối ưu hoá, hiệu năng máy sẽ chia đều cho mỗi công việc và các app sẽ được giữ trong chạy nền==> đa nhiệm tốt==> pin kém

Lý thuyết là thế, thực chất các bản andriod mới đã tự động ngắt các app chạy nền để tránh tràn ram rồi. Bạn tắt và khoá app chỉ giảm hạn chế thôy chứ nó vẫn sẽ phải load lại các app chạy nền thôy.

Còn thực tế mình tắt, đôi khi cảm giác máy chậm hẳn đi, đa nhiệm ko khác gì ( có thể vì máy 2gb ram), bị load lại màn hình home....

Thêm nữa, bạn đừng mong rom thuần google thì đa nhiệm khoẻ như mình nói andriod đã có cơ chế ngắt ram để tránh tràn bộ nhớ. Nếu máy 3gb ram đa nhiệm sẽ tốt hơn. Mình 2gb thôy dừng cuộc chơi. Hiện mình đang dùng rom 7.1.1 khá hài lòng về độ mượt.

• Like
Reactions: Xiaomi Nha Trang