Chia sẻ TỐI ƯU HÓA THIẾT BỊ. [KHÔNG CẦN ROOT]

neveragain1

Thành viên mới
24/11/17
64
13
8
26
ABBC DDĐ DDD DDDD DĐ DDDĐ DDDD ĐA dD ĐĐĐ ĐĐĐ
TTT (Đang test màu:))

Chào mọi người, hôm nay mình sẽ chia sẽ cho các bạn cách để khiến cho máy của bạn chạy một cách tốt nhất có thể mà không làm ảnh hưởng đến trải nghiệm cá nhân của các bạn.

Từ lúc tham gia diễn đàn thì mình thấy mọi người rất quan tâm tới việc Unlock Bootloader , rồi cài TWRP để Root máy. Xong UP ROM là cái được để ý nhiều nhất, mục đích thì để tìm kiếm những tính năng mới mẻ , nâng cấp Android lên ver cao hơn hay tìm một rom có khả năng đa nhiệm tốt, máy mượt, mát, pin trâu, bộ nhớ nhiều hơn để tăng tốc độ của máy hoặc có một giao diện đẹp lung linh hay tùy biến của rom có thể thay đổi điều chỉnh theo ý muốn... Tất cả mọi thứ đều rất hấp dẫn và rủi ro cũng hấp dẫn theo luôn. (rủi ro ở đây nếu các bạn rành am hiểu biết nhiều thì cũng không cần phải sợ).

Vậy thì những người dùng bình thường thì sao hay những người không dám Root vì sợ Brick hay đơn giản là bạn không có máy tính để Root họ vẫn muốn thiết bị của mình chạy một cách ổn định nhất ít lỗi nhất.
Mình thấy một số bạn trong diễn đàn hay than rằng "máy mình bộ nhớ trong ít hay bị đầy , đa nhiệm thì chán ngắt, giật lag không mượt, pin thì hao, nóng máy nhiều,..." và để giải quyết những vấn đề đó các bạn có thể làm theo những cách sau.

Bài viết dưới đây có thể có những thứ mà bạn biết rồi cũng có thể chưa, mục đích chính là cho những ai chưa biết thôi nên những bạn biết rồi thì mình không nói. Thôi vào vấn đề chính:

CÁC VẤN ĐỀ CẦN GIẢI QUYẾT:

1. TRỐNG RAM NHIỀU HƠN (đa nhiệm tốt hơn).
2. TĂNG BỘ NHỚ TRONG.
3. MƯỢT HƠN KHÔNG LAG HOẶC ÍT GIẬT LAG HƠN.
4. MÁY MÁT ÍT NÓNG HƠN.
5. PIN.

Mình sẽ làm từ ngoài vào trong:
*Giao Diện:

~TAB:
Các bạn nên hạn chế tap, sử dụng tối thiểu thì 3 Tab là đủ rồi.
Bạn có thể sắp xếp app liên quan với nhau theo hình dưới hoặc theo cách của bạn.
Ảnh:

Ov9dUUzb__OZqM4x4xuzOlzDcsBhGCuG1nn2m9revoIh3yOU6GMRQqzav7W6VYNdfnnVyB1p11L7ea_fcSWkPiMgZ06_TDVpBzhb=w124-h220-rw

Mục đích: Tiết kiệm được không gian và tăng độ mượt.
Không phải mất công tìm kiếm.

~Tiện ích (widget):
Chỉ để cái thực sự cần còn ham đẹp thì mình chịu vì càng nhiều widget thì máy càng chậm.
~Thanh trạng thái: GPS, phát sóng Wifi, đồng bộ, dữ liệu di động, bluetooth.
Kiểm tra nếu không cần thì không nhất thiết lúc nào cũng bật. Nên tắt khi không dùng đến. Riêng mình thì chẳng bao giờ bật cái nào cả.

*Cài đặt:
~Âm thanh và rung: Có thể tắt rung và các âm khác còn không muốn tắt thì cũng được.

Szf_QHgmcUz0yavQeNGS53QuZITHCYC8MFKRTPGZ3NocITCMqpjzQ4dxaUub1uVjz6hW8MHjtwOLMc4uGSLf9PpTkssDReWyB7aW=w124-h220-rw

~Không gian thứ 2:
Không dùng thì mình không nói nhưng nếu dùng thì nên tắt đi vì không cần thiết lắm.
~Pin và hiệu suất :

vfQ9TZ2uZ5RBxDG-J-PtCL_5_bkmBuI9DIzMwkwGOOSiOyR7xl2KQeNh5S0vd7BVpJbQY-s1Ab4dBGyaXxAlWSLWAhAieynCZqQv=w124-h220-rw

#Quản lý sử dụng pin của ứng dụng:

>Chọn ứng dụng(app chạy nền)
Có thể làm theo hình hoặc bấm các tùy chọn khác (dưới đây là vd: UC)

21_7l5xFim14inG2cO41dXDkAloAPbLtzAIEZWnip6ZzBkF2fMUH9YulSPjiLn-raLan4hzVrTLKfKqBLkw9B6Q1PE8bTilvJpGU=w124-h220-rw
x_adueaz19XuUeI37KiTzRJq6CGvSweP44w-XuLccjhdd4b5P9v8A0C9QukKcYWad5N4OqCfLyYiHD9km6snbuztlFFh3a2EGV56=w124-h220-rw

Bạn nên làm thêm, vào
Ứng dụng> đã tải xuông> UC> buộc dừng (còn không thì nó cũng chạy lại à)
mục đích là hạn chế chạy nền khi để qua đêm, bạn cũng có thể làm tương tự với các app chạy nền khác.
#Hiệu suất: Chỉ cần bấm
ẩn ảnh động hệ thống là được rồi. (tăng độ mượt)

~Bộ nhớ: (máy bản 16GB)

Jn9LyloCv6dTuz95vFlhYnGFegJ8njDM6dhme1fK8V5Jj4zfMkE4ZmILOk6Lv_E0WOF-3r2TtVMdUVgBsYgtsqYIu4cAji4OIXwf=w124-h220-rw

Như hình thì theo mình biết cái phần 10.36GB thì nó vừa là bộ nhớ lưu trữ app (user data) vừa là bộ nhớ trong để chứa dữ liệu.

Tốt nhất bạn nên cài app không chiếm quá nhiều bộ nhớ là được. Hầu hết các app tải xuống đều lưu trữ vào bộ nhớ trong mà không cho di chuyển ra bộ nhớ ngoài (do nsx), mình nhớ không lầm thì
Android 4.24.4 vẫn còn chức năng đưa dữ liệu app ra thẻ nhớ, nhưng android hiện tại trên Miui thì không.
(
Root thì có thể sửa được nhưng mình không đề cập).

Mình lấy vd: nếu bạn cài app quá nhiều chiếm hết bộ nhớ chỉ còn 0.5gb thì chắc chắc máy bạn sẽ báo đầy bộ nhớ và cần phải xóa file vì máy cần bộ nhớ để cài app, nhả file rác, file phát sinh khác, lúc bạn sài app bất kì thì luôn luôn có cache nhả ra.
Vậy nên tối thiểu nên để máy trống tầm 1Gb trở lên or nhiều hơn là được.

=>> Nếu bạn muốn cài nhiều app và tăng bộ nhớ trong trong máy thì chỉ cần đưa 4 phần còn lại ra thẻ nhớ là được.
Tốc độ, bộ nhớ trong, Ram chỉ bị ảnh hưởng khi bạn cài nhiều hay ít ứng dụng.

Bạn cũng có thể tăng bộ nhớ bằng cách vào Tập Tin > Dọn dẹp>Xóa (cái này nó cũng tự động thông báo rồi).

Hoặc bạn cũng có thể mua 1 cái thẻ nhớ 32gb (16gb còn ko ăn thua) trở lên Class 10, class càng cao càng tốt (tốn tiền) để dùng làm bộ nhớ trong cho máy cũng được,
Android 6.0 có chức năng này nhưng nhược điểm là bạn phải cố định thẻ nhớ và không được tháo ra nhiều lần nếu không sẽ ảnh hưởng đến việc khởi chạy app. Các bạn có thể tham khảo tại đây.(rủi ro nhiều ko khuyến khích)

WQvlts4gxVP3XrHp9iK6nV93ZTQq2yFlxLfEEkKfZpHZbAfm7eGU_PPv6Hksd2VW6LL8R5QZc98jZNhgoz-xRlsBknsgB-2Q6kgJ=w124-h220-rw

~ Ứng dụng:

Đây là cái phần mình để ý nhất lúc mua máy về.
App Google (10 app).

UABMAoKMTJcXTeaEYUhRz9RU3fj5Dl8minjq-p7YlYqJqsVTjUazfBPj7p_uJqxaXFy04zlUBZaukw_SGs344X2X3JD_Yt8hOw_e=w124-h220-rw

App Mi (những app ko xài thôi).
Bạn bấm vào
Đã tải xuống (bấm thêm > sắp xếp dung lượng). Kiểm tra.

9etpfxLX8BgOITsPX5fw0P8X9zGQ9AyNSwvFgD2v6FDnV64u1bKPAFuJrjMeEOIOIPkVwNyBRDsrh8MTLqrCZVHt6Rb68cOGzMrZ=w124-h220-rw

Mình không cập nhật bất kì app GG nào hết nếu bạn dùng cái nào thì cập nhật còn không thì gỡ hết.
Riêng
Dịch vụ GG thì mình không gỡ (để tránh lỗi ngoài ý muốn) còn bạn mà gỡ luôn CH play thì mình không biết nói gì luôn.

App Mi cũng vậy mình chỉ thấy App Remote và Music là được nhất thôi,
dùng cái nào thì để không thì gỡ.

App #: msa, mab, Anlytics (có hình robot android).
nó tác dụng tối ưu cái gì đó đấy nên để. (cũng ko biết nữa)

Còn một số app khác bạn
không dùng đến thì nên gỡ, mình thấy có nhiều người họ để app chỉ để đó thôi không bao giờ dùng đến và không muốn gỡ luôn. (kì đến lạ)

~ Cài đặt bổ sung > tùy chọn nhà phát triển.

Có 2 cái bạn có thể chỉnh mà không sợ ảnh hưởng nhiều:

1. Tỷ lệ hình động của cửa sổ: có thể chỉnh tỉ lệ về 0.5x hoặc tắt. (tăng tốc)

IqRCXC2FiUDQLhsHd0OSqT0MDWtia2eX6LznmoK0958eioV103NNt5ijrJZeMv5xOH6LFfXibTm1Ba07F-GAkECY3-GdlgvFAEL4=w124-h220-rw

2. Tối ưu hóa bộ nhớ: có thể chỉnh lên cao hoặc TB (mục đích là để tăng ram)
mình để mặc định là TB.

oaBmlmOL1TGD5BGFuef8Q2w5Ne1cykCHMRg_uUpp1mzgZIbV4feryMoTzt97dbQIrm0ug8uSiVayX9DHoaSjOafWcFdevNOlO82e=w124-h220-rw

Cuối cùng thì REBOOT!

Sửa lần cuối:

neveragain1

Thành viên mới
24/11/17
64
13
8
26
Còn về vụ Máy Nóng: cái này theo mình hiểu là nếu như bạn không chạy tác vụ nào nặng hay xem phim HD độ phân giải cao hay chơi game nặng... thì còn lại ít khi máy nóng lắm, ngoại lệ thì là do phần cứng hoặc rom lỗi khiến cho xung nhịp chip tăng cao thất thường hoạt động liên tục dẫn đến nóng máy.

Pin: mình sẽ update sau vì cần thời gian để test, về vụ này thì mình chỉ chú trọng việc sử dụng pin và tối ưu máy cơ bản hơn là vào việc up rom, mình cũng sẽ chia sẻ một số mẹo hay mà mình áp dụng và kết quả thì cũng được. Pin dung lượng có nhiều đến mấy mà không biết cách sử dụng thì cũng sẽ đến ngày nó chai thôi và cũng cam đoan với các bạn là dung lượng pin sẽ ko được như lúc đầu đâu(mới mua) vì theo thời gian và số lần sạc thì pin sẽ yếu đi dần, chỉ là nhanh hay chậm thôi. Nếu bạn quan tâm thì hãy theo dõi bài này.

Chỉ nhiêu đó thôi không tùy chỉnh nhiều nếu không biết. Sau khi làm xong các cách trên thì tốc độ máy bạn cũng cải thiện lên đáng kể. Tuy nhiên vẫn sẽ có những trường hợp
ngoại lệ. Nếu đã làm hết tất cả mà máy của bạn vẫn không "khá khẳm" hơn thì mình không biết nói sao nó như kiểu là trong 1000 máy được sx ra thì có 10 cái máy bị "lỗi", xui sao thì máy bạn lại nằm 1 trong số 10 cái đó vậy (nói vui thôi).

Bạn cũng có thể tìm cách để
cập nhật Rom hoặc tìm 1 bản Rom nào đó phù hợp với máy mình.
Hoặc
Root (unlock bootloader) để tìm 1 bản Custom Rom tốt cho máy.
Trong diễn đàn mình có đủ các bài viết về việc đó.

Trên đây là những cách mà mình đã làm trên con Redmi note 3 P của mình từ việc chịu khó tìm kiếm cũng như là học được trên mạng, tích lũy kinh nghiệm và chia sẽ đến các bạn.

Các bạn có thể làm theo hoặc không làm theo ! (đâu có ai ép đâu). :))

Vì là không Root nên sẽ có thể thay đổi ít or không thay đổi gì nhiều.(mình không dám chắc)

Nếu thấy hay thì like cho mình còn không hay thì nhấn thích cũng được. :D
Nếu có thắc mắc hay góp ý (có chỗ nào đó không hợp lý hoặc sai). Hãy để lại bình luận mình sẽ lắng nghe và trả lời trong khả năng của bản thân thôi.

Goodluck ! :D

À mà Rom của mình là Miui 8 V8.0.5.0 (MHRMIDG) Android 6.0.1 Global Stable cho bạn nào cần.

Cảm ơn vì đã đọc bài ^^

neveragain1

Thành viên mới
24/11/17
64
13
8
26
Mới phát hiện thêm một vụ mới nữa lúc test pin, một cách để làm mát máy đơn giản... :)

tronganh151

Thành viên
6/1/17
134
13
18
28
trước hồi android 6.0 pin cũng ngon mà máy cũng mát lắm! giờ ở miui 8 android 7. dùng cũng k thích lắm. hy vọng sắp tới có bản cập nhật miui 9 sẽ thích hơn

neveragain1

Thành viên mới
24/11/17
64
13
8
26
Xin lỗi mọi người, đăng bài hơi trễ, đáng lẽ ra là phải đăng sớm rồi mà kẹt cái...
(thật ra là do quá lười:expressionless:)
[ Nói vậy thôi chứ cũng chẳng biết có ai thèm quan tâm không nữa. :eek:]

Và sau đây là một bài về Pin cực kỳ ảo diệu, ngoài sức tưởng tượng của bạn, có thể có những điều mà bạn không thể ngờ đến.

Chú ý: nếu ai đủ can đảm thì hãy đọc tiếp còn yếu sinh lý thì không nên xem tiếp !
(có nên đọc ko ta ? :fearscream::laughing:)

Bài này mục đích chính là để giải quyết một số vấn đề về Pin. Gần đây thì mình cũng thấy có nhiều bạn đăng các bài, các câu hỏi về pin như là: sao pin tụt nhanh quá, chế độ chờ thì hao rất nhiều, sạc mau đầy mà sao xài cũng mau hết nữa và cũng có khi sạc thì lâu mà xài thì mau...

Nhiều ý kiến cho rằng là nên UP ROM khác để tránh bị lỗi hay dùng phần mềm nào đó để tối ưu, một số khác thì nói thay Pin cho mau thấy.

Mình thì ít khi gặp những vấn đề về Pin như ở trên lắm. Tuy nhiên vẫn sẽ có những trường hợp ngoại lệ.

Vậy thì làm sao để giải quyết hay hạn chế được vấn đề đó, mời theo dõi tiếp.

Dưới đây là hình ảnh về thời gian dùng Pin của mình:

Ảnh nhận tin nhắn bảo hành của ông bán máy.
(máy mình mua được 8 tháng rồi)

Onscreen (mình để độ sáng khoảng 25% cũng có lúc thấp hơn nữa do trời khuya)
Vì lý do không có thời gian rãnh để mà ngồi test pin 5-6h liên tục nên chỉ được thế này thôi.
Mình dùng UC để lướt web, xem phim, youtube, nghe nhạc và dùng mấy app nhẹ lặt vặt. (Do sim sóng yếu nên bỏ máy khác rồi)

Nếu các bạn chạy tác vụ nặng như: quay film full HD, chơi game giả lập GOD OF WAR , hay xem video độ phân giải cao, chơi game khủng, game online,... thì pin tụt sẽ khác nữa. (QC^^)

Dưới đây là những cách mà mình đã áp dụng:

• Không dùng Pin xuống <10% nhiều lần.
  • Không sử dụng Pin trong quá trình sạc.
  • Chỉ cần sạc 70-80% là được.
  • Không sạc đầy 100%.

Những cách đó là mình tham khảo từ bài viết trên mạng ở đâu đó (quên địa chỉ rồi), là cách được áp dụng cho Pin dòng
Li-po.
Còn về tại sao lại làm như vậy thì mình sẽ giải thích rõ luôn:

Đầu tiên có thể hiểu một viên Pin được thấp ở mức năng lượng vừa phải chứ không phải là quá thấp vì lúc đó điện áp sẽ rất yếu, ảnh hưởng đến việc sạc, lâu dần sẽ trở nên khó vô điện có thể chết Pin nếu xài cạn nhiều lần. Ngoại lệ thì cũng sẽ có người vì công việc nên gặp phải và cách giải quyết đơn giản cho việc đó là chỉ cần mua một cục sạc dự phòng. Vì thế nên hạn chế khi không cần thiết.

Vấn đề tiếp theo, nếu bạn vừa sử dụng và vừa sạc liên tục trong nhiều giờ thì Pin của bạn sẽ bị chai nhanh hơn, vì quá trình sạc là nạp và sử dụng là xả, nếu hai quá trình này xảy ra cùng lúc và nhiều lần sẽ khiến cho Pin khó giữ điện năng.
Mình lấy vd:
Trước bạn xài 20% trong hơn 1h còn bây giờ thì chỉ 20p thôi.

Mình không cấm, nhưng chỉ dùng lúc cần có việc gì đó thôi, còn không thì để yên. (sạc có 2h chứ mấy)

Sạc khoảng 70-80% dung lượng là được, đây là cái ngưỡng pin hấp thụ và lưu trữ điện năng tốt.
(Vd: 15%=>95%, 20%=>90%, 17%=>94%)

Còn không sạc đầy 100% nhiều lần, bạn chỉ nên để 95% trở xuống là được rồi, vì nó giống như một cái ly tràn nước vậy bạn cứ đổ nước thêm thì chỉ có chảy ra ngoài thôi, nên để Pin tầm đó để giữ năng lượng tốt.

==> Tất cả những cách trên sẽ giúp tăng hoặc giữ thời lượng sử dụng Pin và lâu bị chai hơn.

Nếu bạn sạc Pin quá nhiều lần trong một ngày, lâu dần thì khả năng hư cổng sạc và chai Pin rất là cao.

Nếu bạn thấy hợp lý có vẻ hay nè, đáng để áp dụng thì hãy làm theo.
Hoặc nếu bạn cảm thấy viên Pin đó ko đáng là bao.
Hay bạn thấy thay pin như "thay áo" thì tốt nhất bạn khỏi làm theo luôn.
Thay Pin thì tốn tiền, còn chưa kể mua trúng hàng dỏm, máy thì tháo ra nhiều lần, tự thay thì phải thật cẩn thận sơ suất này nọ thì ráng mà chịu, còn đưa cho thợ thì ép giá công làm.
(Nói vậy thôi chứ Pin yếu rồi thì phải thay)
Vậy nên tự bảo dưỡng vẫn là ok.

Và đó là những gì mình muốn chia sẻ đến các bạn.

Các bạn có thể làm theo hoặc không làm theo !

Lưu ý:

Tình trạng trên là mình đã áp dụng sau khi mua máy được 2 tháng.
Cho nên bạn nào dùng cách này cho
Pin>1 năm hay máy đã xài quá đà thì mình không đảm bảo đâu nha.
Dùng sạc theo máy cho chắc ăn !
Sau cùng thì...
Nếu thấy hay thì like cho mình.

Goodluck ! :)

Cảm ơn vì đã đọc bài ^^

Chết cha quên gì rồi, cái vụ làm mát máy đơn giản nó đâu rồi. Mình thấy bài đăng chỉ toàn view mà không thấy like hay comment gì cả nên sẽ có một điều kiện thế này.
Sau bài viết này, mà bình luận được 5 cái trở lên mình sẽ đăng một bài riêng về vụ mát máy.
Nếu thấy hứng thú thì nhào vô bình luận chơi.
Còn không thì để mình ém luôn cũng được khỏi share.
:D

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Quang Uno

kenojloan2

Thành viên
24/6/16
308
69
28
26
msa, mab, Anlytics ko có tác dụng tối ưu gì cả đâu nhé,xóa đi mới gọi là tối ưu b nhé =))

Kangshingi

Thành viên
13/12/15
959
184
43
3 cái msa, mab, anlytics là cái nên xoá đầu tiên. tiếc là xoá xong nó lại tự cài lại :D

neveragain1

Thành viên mới
24/11/17
64
13
8
26
Vãi vậy, cái đó mình có ghi (ko biết nữa), thấy nó ko ảnh hưởng gì nên để đó, mà thật sự là ko có tác dụng gì sao? o_O

Quang Uno

Thành viên mới
29/8/17
2
0
1
26
Vãi vậy, cái đó mình có ghi (ko biết nữa), thấy nó ko ảnh hưởng gì nên để đó, mà thật sự là ko có tác dụng gì sao? o_O
Bác ở Nha Trang à, co biết chổ nào thay vỏ với Pin cho em nó ko, E cũng ở nha trang mà mua máy tận CellPhoneS SG cơ @@

neveragain1

Thành viên mới
24/11/17
64
13
8
26
Các bạn nên tìm hiểu Pin máy mình là
Li-po hay Li-ion và chúng khác nhau chỗ nào. (GG hân hạnh tài trợ chương trình này)
Onscreen brightness:25%, only UC. :)