Hướng dẫn Mi Pad 2 dual boot Android + Windows 10

Truong

Thành viên mới
26/7/15
27
10
3
33
Bạn nào ngại cài cắm thì down bản này về, có sẵn android và win.
https://www.fshare.vn/folder/A25CZO6GLAFZ
Cắm usb vào máy, sau 20' là xong 2 os gốc của xiaomi.
Các bạn chỉ cần thêm bước sử dụng boot.zip trong cùng folder nữa là ok. Bước này phải làm rất cẩn thận không mất công làm lại.

Ngoài ra các bạn có thể thay file img bằng file từ rom MC để có root luôn

Sent from my SM-N920C using Tapatalk

Thanks bạn đã chia sẻ.
Nhưng hiện tại có một số vấn đề sau.
1. Bản flash OEM nguyên gốc: flash ok gồm MIUI 7 6.5.26 và Windows Xiaomi.
  • MIUI 7 6.5.26 hiện tại chưa root được, cũng ko thêm TWRP/ CWM Recovery vào được. Đồng nghĩa ko thể cài SManager + SMwiget cấp quyền cho bootwin.sh -> ko thể switch sang windows khi ở Android.
  • MIUI 7 6.5.26 ko đi kèm Gapps. Do ko cài được twrp/ cwm nên cũng ko cài được gapps.
  • Windows chạy tốt, gốc từ xiaomi nên không bị tụt pin khi idle.
  • Muốn switch android/ windows thì phải cắm usb vào, vô bios disable uefi secure -> boot từ usb, chọn windows. Mỗi lần muốn switch là mối lần làm, quá bất tiện.
2. Cũng bản flash trên, nhưng đã thay system.img của MobileCity. Root ok, gapps có sẵn -> ok. Play store mở lần 1 bị lỗi force close, mở lên nữa thì chạy tốt nhưng ko cài được bất cứ app gì trên ch play, treo cứng ở installing. Đã vào Mi Recovery, thử wipe cache cũng ko chữa được. Không cài được app từ CH Play nên cũng ko cài được SManager/ SMwidgets -> không switch sang windows được.
  • Muốn swtich sang windows lại phải cắm usb vào....
  • Vẫn ko cài được TWRP/ CWM Recovery.
Tóm lại, bản flash trên chỉ được mỗi cái windows gốc của xiaomi là tốt, chứ để chạy dual boot thì ko ổn chút nào.
:sweat:

• Like
Reactions: Tue An

trung_nguyen

Thành viên
21/11/15
83
36
18
51
Bạn hỏi thì mình cũng chia sẻ là việc root các bản rom latest đơn giản hơn bạn nghĩ nhiều. Mấu chốt là file recovery-from-boot.p. Chỉ cần đổi được tên là root được. Đơn giản nhất là modify system.img :d

• Like
Reactions: Zew

trung_nguyen

Thành viên
21/11/15
83
36
18
51

Xem clip để thấy nó đơn giản ntn :d

Truong

Thành viên mới
26/7/15
27
10
3
33
Cái bản 7.2 China Stable đó thì nói gì bạn, root cái 1 mà. :)
Mình nói ở đây là bản Global Beta 6.5.26 trong bộ flash trên kìa, root ko được, đổi tên recovery-from-boot.p thì được đấy, lúc flash twrp thì lại báo fail. :))

Thêm nữa, recovery-from-boot.p ko liên quan tới root, nó chỉ bảo đảm cái recovery custom ko bị mất mỗi lần reboot thôi. VD MiPad 2 có MiRecovery sẵn trong máy, bạn cài thêm TWRP Recovery, không xoá hoặc đổi tên recovery-from-boot.p nha. Lần reboot đầu tiên vẫn vô TWRP Recovery ok, nhưng lần reboot 2 là MiRecovery nó chiếm lại ngay.

Mà dung lượng còn trống thế kia thì mình đoán là bạn ko dùng bộ flash dual oem ở trên, mà xài flash chỉ android nhận đủ 64gb.

Sửa lần cuối:

Truong

Thành viên mới
26/7/15
27
10
3
33
Mình chia lại 32g cho android và 32g cho windows. Bản nao cũng root được. Bản mình đang dùng là global trên xaomi.eu

Sent from my MI PAD 2 using Tapatalk
Ra vậy. Cái chia lại partition thì minh ko biết :(. Nhờ bạn hướng dẫn vụ đó.
Còn switch qua lại giữa android và windows thì sao bạn? Bạn hướng dẫn thêm luôn. Chứ bộ flash dual oem đó mình làm hoài ko được. ;(

trung_nguyen

Thành viên
21/11/15
83
36
18
51
Ra vậy. Cái chia lại partition thì minh ko biết :(. Nhờ bạn hướng dẫn vụ đó.
Còn switch qua lại giữa android và windows thì sao bạn? Bạn hướng dẫn thêm luôn. Chứ bộ flash dual oem đó mình làm hoài ko được. ;(
Mình tạm tóm tắt các bước như sau:
1. Bạn cần 1 tool để có thể sửa được file binary, ví dục HexEdit
2. File gpt.bin lưu thông tin các partition. Bạn có thể so sánh file của 16G và 64G để tìm chuỗi khác biệt. Tìm 00 30 00 00 -> 00 60 00 00 để thành 32/32G mỗi OS
3. Với file system.img thì tìm text recovery-from-boot.p, bỏ qua đoạn thứ nhất, ở vị trí 2 thì sửa thành recovery-from2boot.p. Mục đích là để đổi thành file tên khác để khi vào recovery thì vào được twrp.
4. Sau khi cài xong thì flash lại bootloader của aosp rom để tránh Bootloader error mỗi khi khởi động.

Bạn nào quen thì làm được ngay. Đây là những lưu ý của mình trong quá trình tìm hiểu dual boot mipad 2

Hết.

• Like
Reactions: Zew

ntrang1199

Thành viên mới
6/6/16
1
0
1
27
Các bác ơi đến bước TWRP em đánh lệnh adb shell nó ra error:device not found
Bác nào giúp em với ạ, thanks.

trung_nguyen

Thành viên
21/11/15
83
36
18
51
Mình bổ xung 1 số lưu ý:
5. Muốn boot vào windows thì ngoài việc copy file bootx64.efi còn phải copy 1 số file của windows. Mình đã tạo thêm file RUNITFIRST.SH để copy các file này từ partition của windows.
6. Ngoài ra để hỗ trợ việc cập nhật các phiên bản mới thì mình tạo thêm file FixMIUI.zip để install trong twrp. File này sẽ fix fonts TV và xóa file recovery-from-boot.p, đảm bảo k mất twrp khi nâng cấp. Trình tự để nâng cấp phiên bản như sau:
- vào recovery mode
- install recovery file từ miui.com
- install su, gapps, fixmiui
Lưu ý phải tắt update tự động
7. Việc dùng PE vẫn phải làm 1 lần để fix partition.
8. Để đơn giản việc cài đặt thì thay thế toàn bộ file flash bằng file của aosp. Sau đó nâng cấp lên dev hoặc stable qua twrp.
9. Lỗi 963 liên quan đến vấn đề partition type. Dùng aosp hoặc stable từ đầu sẽ fix được.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Truong

vogiacu

Thành viên mới
7/3/16
19
0
1
33
Cảm ơn các bạn đã hướng dẫn,mình đã dual boot dc android và win10,xài rất ok,chỉ có 1 điều là máy mình bị lỗi vệt sáng ngay vị trí cái logo Mi khi boot sang android

kjmtjen2

Thành viên
6/12/15
238
39
28
29
Mong bạn trung_nguyen viết 1 tut hoàn chỉnh, vì mình đọc nhưng 1 số bước chưa thông lắm, nên không dám làm theo

Gửi từ MI PAD 2 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

vlvozer

Thành viên mới
9/6/16
26
5
3
30
Mong bạn trung_nguyen viết 1 tut hoàn chỉnh, vì mình đọc nhưng 1 số bước chưa thông lắm, nên không dám làm theo

Gửi từ MI PAD 2 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Giải nén ra cái usb 16GB rồi thiết lập mi pad 2 boot từ USB. Mình nghĩ vậy.

nguoixau

Thành viên
7/12/15
133
10
18
29
Mình đang test thử, copy file thử mục giải nén ra usb và boot từ windows, không flash được từ android thì phải.

sondg271

Thành viên mới
11/7/16
3
0
1
21
cài bản này android khôngđịnh vị được GPS (đã kết nối wifi) thì là do root hay do máy hỏng định vị ạ?
Cài lại android 2 lần vẫn bị.
Em chưa cài win 10 do ko có usb hub nên cũng chưa test đợc :(
Mong các bác chỉ giáo

hoatdong

Thành viên mới
4/4/16
22
2
3
38
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: sondg271

lê nam

Thành viên mới
30/4/15
1
0
1
48
Có bạn nào ở HN up giúp mình rom Aosp này với. Của mình là Mipad 16GB

tuanmobile0891

Thành viên mới
12/6/16
22
1
3
Sau khi chạy xong hết, bạn đã có trong tay 1 usb cài windows 10 chính hãng rồi đấy.

Các bạn lưu ý là trong quá trình cài Windows, do chưa có driver nên cảm ứng sẽ ko hoạt động, cần có usb adapter type C, chuột, keyboard nhé.

Cắm hết vào Mi Pad 2, turn off hoàn toàn. Mở máy và nhấn F2 liên tục để vô BIOS.
.....Sao mình đến bước này ấn F2 nó không vào boot nhỉ

QuangThienMC

Thành viên mới
12/9/16
1
0
1
26
ad ơi cho hỏi, mình làm như trên thì khi tới bước kéo thả DNX_flash_all_V1.01.bat nó chạy xong thì bị trao logo mi luôn vậy bác, :((

conxion

Thành viên mới
24/10/16
1
0
1
25
Mình đang có 1 bản Windows 10 Anniversary update đầy đủ trên Mipad 2. Bây giờ có cách nào giảm partition Windows đang có này để tạo space trống cài dual boot MIUI không nhỉ?

Mình không muốn cài lại từ đầu dual boot như hướng dẫn