Hướng dẫn Hướng dẫn và thảo luận về Kernel

Thảo luận trong 'Redmi Note 3 (Pro)' bắt đầu bởi Thắng đz, 9/1/17.

?

Các bạn đang dùng Kernel nào?

1. Custom kernel

12 phiếu
    50.0%
  2. Randon kernel

8 phiếu
    33.3%
  3. ANGi kernel

3 phiếu
    12.5%
  4. Loại khác

3 phiếu
    12.5%
Multiple votes are allowed.
  1. Thắng đz

Thắng đz Thành viên

Hầu hết các chủ đề trên đây đều về rom và các app tối ưu trong android mà không ai viết về Kernel nên mình muốn viết 1 bài đầu tiên để chia sẻ cũng như học hỏi các trải nghiệm cũng như cùng nhau vọc về nó để có thể tối ưu chiếc điện thoại của các bạn như mong muốn.
    Như các bạn đã biết, Kernel là nhân của 1 chiếc điện thoại, cầu nối giữa app và phần cứng hay nói cách khác là "tập hợp" những driver để giúp bạn tương tác giữa phần cứng và phần mềm. Chính vì thế, nếu bạn nào chưa hiểu rõ và vọc về kernel nên suy nghĩ về việc can thiệp kernel để tránh ảnh hưởng đến máy điện thoại của bạn.( Tất nhiên cùng lắm là up lại rom thôi ).
    Đầu tiên chúng ta đặt vấn đề về can thiệp Kernel giúp bạn được những gì?
    Câu trả lời là tất cả gì bạn mong muốn: thời lượng pin, hiệu năng, nhiệt độ máy, thời gian sạc, các tính năng mà nhà sản xuất không hỗ trợ kèm như: d2w, usb otg,... nhưng được cái nọ mất cái kia chính vì vậy tối ưu kernel rất khó nên chính bản thân mình muốn trao đổi để tìm ra 1 cách hoàn thiện nhất về việc tối ưu kernel nhờ trải nghiệm và kinh nghiệm của các bạn.
    Phân loại Kernel:
    Trên thực tế có rất nhiều bên hỗ trợ về kernel cho RN3P,do đó có khá nhiều kernel để chúng ta khám phá và trải nghiệm. Tuy nhiên, mình chỉ xin giới thiệu về 4 loại Kernel theo đánh giá của mình là được hỗ trợ và trải nghiệm tốt.
    1, Stock kernel: là kernel gốc của nhà sản xuất, là kernel thật sự khá tối ưu và cân bằng về cả hiệu năng và pin. Tuy nhiên còn nhiều hạn chế về các tính năng khác.
    2, Randon kernel (https://forum.xda-developers.com/redmi-note-3/development/kernel-t3414884) : là kernel nổi tiếng nhất trên XDA về RN3P, mang đến nhiều trải nghiệm về hiệu năng và fix được rất nhiều lỗi về các dòng rom như CM base hay AOSP base.
    3, AGNi kernel : là kernel được hỗ trợ nhiệt tình nhất trên XDA, cải thiện được hiệu năng cho tất cả các rom mà RN3P có thể dùng được.
    4, Blaze kernel (https://forum.xda-developers.com/redmi-note-3/development/kernel-blaze-kernel-1-t3424981): 1 kernel khá tốt về thời lượng pin cũng như hiệu năng của RN3P, thật tiếc là hình như không còn hỗ trợ cho android MM và N cho cả miui và rom cook. Tuy nhiên, rất phù hợp cho những bạn thích dùng android Lolipop 5.1.
    Các kernel trên đều có các tính năng khá sêm sêm nhau và các các mức mặc định cho tùy từng người sử dụng ( VD: muốn tiết kiêm pin, nâng cao hiệu suất,...) trong mục flash kernel ( trừ Custom kernel). Tuy nhiên, có thể chúng ta chưa hài lòng với những gì mong muốn. Do đó hãy tiếp tục post và tự tìm ra các tối ưu hơn cho nhu cầu sử dụng của bạn.
    Đầu tiên, bạn cần các công cụ về điều chỉnh vài thông số kernel như kernel adiutor, kernel toolkit,...Tất nhiên, bạn quen với công cụ nào cũng được. Tuy nhiên, mình khuyến khích nên dùng Kernel adiutor vì có rất nhiều thứ hay ho bạn có thể tùy chỉnh. Và đặc biệt là bản mod của KA mà mình hay dùng.Sau khi cài xong bắt đầu vọc thôi!
    1,Stock kernel:
    - Xung nhịp ở đây bạn có thể set tùy vào nhu cầu của bạn. Xung nhịp nhà sản xuất từ :
    691 Mhz -1401 Mhz ở core nhỏ, 883 Mhz - 1804 Mhz ở core to. Bạn có thể hạ xuống 400 Mhz để cải thiện về pin chờ hay tăng lên nếu muốn xung làm việc nhanh hơn .Tất nhiên hiệu suất càng cao càng nóng máy và hao pin. Tùy chỉnh của mình: 691-1305 Mhz, 883 hoặc 400 - 1804 Mhz.
    - Governor: mục này để điều chỉnh những quản lý về CPU qua những gov có sẵn. Nhà sản suất cho chúng ta 5 sự lụa chọn, tuy nhiên chúng ta nên sử dụng 4 cái dưới đây:
    + ondermand:là gov tăng tốc xung CPU lên cao nhất rồi hạ từ từ nên đặc điểm là tốt cho hiệu năng, tuy nhiên lại k được khá thân thiện với pin hơn các gov khác.
    + interactive: gần giống với ondermand, tuy nhiên khi xung ở mức cao thì interactive vẫn giữ ở mức đó 1 thời gian khiến cho tác vụ rất mượt, rất phù hợp với hiệu năng, đương nhiên thời lượng pin bị đánh đổi.
    + performance: cái tên nói lên tất cả và đây là mức hao pin, nóng máy nhất.
    + powersave: lại 1 cái nói hết phần giải thích, điểm 10 cho pin thì chỉ được điểm 1cho hiệu năng .
    - GPU: các bạn chơi game khá quen thuộc về GPU. Tất nhiên GPU khá quan trọng trong vấn đề load đồ họa hay kết hợp CPU tạo ra sự mượt mà trong game. Bạn có thể tùy chỉnh min GPU cao để chơi game. Tuy nhiên, theo mình để như vậy hợp lý về xung của GPU, tuy nhiên các bạn muốn trải nghiệm có thể thay đổi về governor: power saving, performance,.. tùy theo sở thích. Tùy chỉnh của mình: giữ nguyên.
    - Lịch trình xuất IO ( IO schuduler ):
    Schuduler :
    mục này điều chỉnh các IO schuduler để thông qua đó quản lí tác động về xử lý ứng dụng và độ trễ của app. Nhà sản xuất đưa ra 4 loại:
    + cfq: Ba chữ cái này viết tắt cho Completely Fair Queuing, tức là tuyệt đối công bằng. Scheduler này sẽ cố gắng phân bổ băng thông I/O đều hết cho mọi tiến trình trong máy. Là schuduler cân bằng hiệu năng rất tốt.
    + noop: theo quy tắc FIFO, tiến trình nào bật trước sẽ đi trước. Là schuduler tiết kiệm pin nhưng hiệu năng không được tốt lắm.
    + deadline: mục tiêu giảm độ trễ. Rất phù hợp với việc tăng hiệu năng và thân thiện với pin. Tuy nhiên nếu gặp phải app quá nặng sẽ lag.
    + row: phù hợp với bạn nào cần hiệu năng tốt.
    Read-header: mục này tùy chỉnh về mức dữ liệu mà phải load trước trong app hay kích thước cache của app. Chỉnh càng cao thì trong quá trình sử dụng bạn thấy máy chạy càng nhanh do đã được load trước 1 đoạn.Tùy chỉnh của mình 512.
    - Entropy:
    tốc độ đọc xuất dữ liệu ngẫu nhiên, ảnh hưởng 1 phần đến tốc độ đọc ghi dữ liệu. Tùy chỉnh của mình: read 256, write 128 hoặc read 512, write 265.
    - Toggle SE Linux: cái này thật ra không quan trọng các bạn k biết nó là gì, tuy nhiên nên để chế độ Enforcing để khắc phục 2 lỗi: 1 là nhận vân tay ở goodix, 2 là không restore được app trong Titanium Backup.
    2, Randon kernel

Chỉnh sửa cuối: 13/1/17
  2. silver.dragon

silver.dragon Thành viên mới

Đầy đủ và chi tiết. Thanks for share.

Thắng đz thích bài này.
  3. ZinZin01

ZinZin01 Thành viên mới

Cho e hỏi khi cài bản random trên rơm hồ e chỉ việc next thơ phải k

Gửi từ Redmi Note 3 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

4. ThuanFairy

ThuanFairy Thành viên

thế miui xài kernel nào bác

Gửi từ Redmi Note 3 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

5. Vũ Phạm

Vũ Phạm Thành viên tích cực

ngày trước kernel adiutor còn chỉnh đc dòng điện sạc cơ :v tự nhiên bỏ :| đang truất'ss

6. Thắng đz

Thắng đz Thành viên

Bạn nên để ý 1 số câu hỏi về vân tay, xung nhịp tối đa, profile ( battery, performance, balance), hotpug vì nhưng cái đấy khá ảnh hưởng đến trải nghiệm và không tùy chỉnh được trong Kernel adiutor.

7. Thắng đz

Thắng đz Thành viên

Mặc định của nó đã sài custom rồi bạn có thể tham khảo bài viết xem kernel nào phù hợp để dùng thì cài thêm vì các kernel kể trên đều hỗ trợ MIUI và dòng RN3P

8. Thắng đz

Thắng đz Thành viên

Chuẩn rồi, giờ họ ko cho tùy chỉnh sâu về thông số phần cứng nữa những trong kernel khác vẫn có nhé.

9. kiddythanh

kiddythanh Thành viên mới

kernel Radon có hỗ trợ android 6.0 trên miui ko nhỉ ? bữa mình cài thì mất vân tay :|

10. Thắng đz

Thắng đz Thành viên

có bạn ơi nếu bạn mất vân tay thì ở phần install chọn goodix nhé

11. kiddythanh

kiddythanh Thành viên mới

mình cài rom hoàn chỉnh rồi mới flash kernel , do 1 lần mình flash cả rom + kernel cùng lúc nên lag vcl ko setting rom đc. mà chọn goodix hay fpc gì cũng thế. mất hẳn chỗ add vân tay :|

12. Thắng đz

Thắng đz Thành viên

bạn thử chọn Enforcing trong Toggle SE Linux xem sao. Chắc vân tay của bạn là goodix.

13. khang1107

khang1107 Thành viên

Sẽ nghiên cứu vì mình gà mỡ lắm @@

Thắng đz thích bài này.
  14. tulakhach

tulakhach Thành viên mới

Bản Kernel nào hỗ trợ thẻ nhớ exfat hay ntfs vậy bạn?

15. Thắng đz

Thắng đz Thành viên

Ý bạn hỗ trợ ở đây là đọc phân vùng thẻ nhớ hay thế nào?

16. Nhat_69

Nhat_69 Thành viên

Dùng rr 5.8.0 official toàn để nguyên kernel của rom, pin chờ trâu hơn so với radon hoặc agni :v để từ 11h tối dến 11 giờ sáng ngày hôm sau tụt 1% pin

17. vanquyenktb

vanquyenktb Thành viên

flash thêm patch MIUI_MM_GOODIX vào nhé bác link trong đây http://en.miui.com/thread-459367-1-1.html, từ bản miui dev 6.11.3 thì flash kernel nào đối với goodix cũng mất vân tay phải flash thêm patch này, còn kernel agni bản mới nhất thì đã được fix rồi ko cần flash patch này nữa

kiddythanh and Thắng đz like this.
  18. vanquyenktb

vanquyenktb Thành viên

trong ghi chú khi cài đặt của radon thì nếu chọn enforcing thì ko dùng được vân tay đối với goodix bác nhé, flash chọn goodix rồi flash thêm patch nữa vào là đc

Chỉnh sửa cuối: 12/1/17
    Thắng đz thích bài này.
  19. Thắng đz

Thắng đz Thành viên

à mình nhầm, tks bạn

20. tulakhach

tulakhach Thành viên mới

Ý mình là có thể copy, đọc được file >4Gb trên thẻ nhớ cho rmn3pro đó bác.