Chia sẻ Flash TWRP và CM ROM không cần unlock bootloader

BigMiui

Thành viên
5/9/15
101
39
28
30
Đã search forum thấy chưa có ai post nên mình xin chia sẻ, cũng chỉ là copy bên XDA.
Cách làm tương đối đơn giản, tuy nhiên bạn phải cẩn thận làm chính xác theo từng bước.
Cảnh báo: Tôi hoàn toàn không chịu trách nhiệm nếu máy bạn bị brick, hỏng, gây ra chiến tranh, động đất, sóng thần...khi bạn làm theo phương pháp này.
Đã thử nghiệm trên máy mới mua nguyên seal cách đây vài hôm, cài thành công Alka Recovery và Resurrection Remix 5.8.0 (15/12/2016).
Cách làm như sau:
1) Sạc pin >60%. Tải ROM fastboot Dev version 6.11.23 hoặc thấp hơn (các phiên bản mới hơn sẽ không làm được, đừng hỏi tại sao)
2) Tải AlkaTWRP và giải nén lấy file recoveryAlkaUpdate.img và đổi tên thành recovery.img
3) Giải nén ROM dev ở 1), lấy recovery.img vừa đổi tên ở bước 2) copy đè vào file recovery.img vừa giải nén của ROM dev
3) Flash ROM dev qua MiFlash theo kiểu EDL
4) Khởi động vào AlkaTWRP bằng phím cứng (giữ phím nguồn và volume + )
5) Vào Recovery thấy tiếng Tàu, chọn option bên phải phía trên nút vuốt để chuyển sang tiếng Anh.
6) Nó hỏi gì thì cứ trượt từ trái sang phải để đồng ý.
7) Reboot từ Alka TWRP vào MIUI, mất khá nhiều thời gian. Tại sao phải reboot vào MIUI thì trên XDA giải thích là nếu ko reboot sẽ mất rất nhiều dung lượng bộ nhớ trong => chả hiểu cứ làm theo, đừng hỏi!
8) Từ MIUI tắt máy, khởi động vào AlkaTWRP bằng phím cứng (giữ nguồn và volume + )
9) Cắm cáp váo máy tính, copy CM ROM và Gapps vào bộ nhớ trong. Mình đã test với Resurrection Remix 5.8.0 (15/12/2016) và PicoGapps.
Đã có người up ROM MIUI EU thành công qua AlkaTWRP theo cách này.
10) Flash ROM trước và Gapps sau bằng lệnh Install.
11) Khởi động lại máy và thưởng thức

Sau khi cài CM thì máy đã được root đầy đủ mà bootloader vẫn được (bị) khóa, tóm lại là ko cần động đến bootloader vì cái này khá nguy hiểm.

Link ROM, recovery, gapps các bạn cứ search Google là ra.

Nguồn:
http://forum.xda-developers.com/redmi-note-3/how-to/method-to-flash-twrp-recovery-unlock-t3473294

Sửa lần cuối:

ttson

Thành viên mới
22/3/16
79
9
8
+ 1.
Nhưng mà mấy cách này chẳng an toàn.
Official unlock cho r !

BigMiui

Thành viên
5/9/15
101
39
28
30
+ 1.
Nhưng mà mà cách này chẳng an toàn.
Official unlock cho r !

Nếu official unlock mà dễ dàng thì đâu có nói, có người chờ mãi chẳng được, mà thực ra cứ để lock bootloader mới là an toàn nhất

satsuljin

Thành viên mới
24/12/16
7
3
3
29
Của mình đến bước thứ 4 là không được nữa bạn ah nhấn power và volume +, mà nó chỉ nháy logo mi cái rồi đen xì

BigMiui

Thành viên
5/9/15
101
39
28
30
đính chính cho mọi người là từ bán 23 trở xuống nhé mình dùng bản 6.9.29 và đã thành công

Cảm ơn bạn, mình còn cũng dùng bản thấp, thấy trên xda nói bản.24 nên mình biết thế, đã sửa thành .23. Sau khi trải nghiệm 2 bản CM 13 và 14.1 mình đã về bản Global mới nhất bằng MiFlash bình thường.

satsuljin

Thành viên mới
24/12/16
7
3
3
29
Cảm ơn bạn, mình còn cũng dùng bản thấp, thấy trên xda nói bản.24 nên mình biết thế, đã sửa thành .23. Sau khi trải nghiệm 2 bản CM 13 và 14.1 mình đã về bản Global mới nhất bằng MiFlash bình thường.
máy mình bị khóa id vì cái tội quên mật khẩu quên email , may mà có cái forum này k chắc máy thành cục gạch :<

BigMiui

Thành viên
5/9/15
101
39
28
30
máy mình bị khóa id vì cái tội quên mật khẩu quên email , may mà có cái forum này k chắc máy thành cục gạch :<
Vậy từ giờ trở đi chỉ dùng được rom CM thôi à hehe? Cũng may có phương pháp này để cài AlkaTWRP nhể

BigMiui

Thành viên
5/9/15
101
39
28
30
Hỏi tí có bác nào chuột bạch thử flash rom multi hay EU dùng AlkaTWRP kiểu này chưa nhỉ :D

asd012678

Thành viên mới
31/10/15
50
1
8
20
Cho mình hỏi nhất định phải là bản RR 15/12 à bên web Rr mình thấy có bản 30 r thì up dc ko ,

minhtuan2605

Thành viên
9/10/16
716
98
28
35
Trước xài lenovo p780 tìan chơi twrp cách này, cũng tự nghỉ ra

BigMiui

Thành viên
5/9/15
101
39
28
30
Cho mình hỏi nhất định phải là bản RR 15/12 à bên web Rr mình thấy có bản 30 r thì up dc ko ,
Tất cả các ROM dựa trên CM hoặc CM gốc là được, mình đã up thử cả 14.1 và 13 rồi, đều thành công cả, ROM root sẵn luôn.

mabumapt

Thành viên
20/1/16
119
11
18
37
Hôm bữa bị brick nhẹ, mất imei. Đã sét lại giờ vào twrp nó hiện lên cái giắc cắm, bắt buộc vào pcsuit. Đang ở rom 8.1.1, cắm laptop ,pc suit nó ko nhận đt, có cách nào cài lại twrp để cài đặt super su không?