Hỏi & Đáp Đánh giá chung về mi5s plus

Thảo luận trong 'Mi 5S Plus' bắt đầu bởi Gió biển, 19/1/17.

1. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Tầm đó để mua luôn Samsung S8 bác ơi :v

Cái nào ngon thì dùng thôi, chứ không nên thần thánh hóa Xiaomi làm gì cả :v lúc đó mình tin là Samsung S8 hơn cái Mi 5s Plus này :v

2. love xiaomi 8686

love xiaomi 8686 Thành viên tích cực

Mua S8 giá đó làm sao đủ hả bác, giá S8 mới ra cũng phải 18,20

3. love xiaomi 8686

Lăn tăn với Xiaomi thì làm con Huawei P9 chip khoẻ, máy đẹp, cam tốt, đủ dùng ngon trong 2 năm nữa, thích lắp ráp thì mua thằng Moto, cũng snapdrgon 820 mà nghe nói cam cũng ổn

4. dth853

dth853 Thành viên mới

Huawei tốt hơn xiaomi hả bác

5. Xiaomi Nha Trang

ở nước ngoài, thì Xiaomi, Huawei, Meizu, LeEco có chất lượng phần cứng rất tốt, cạnh tranh nhau, có sản phẩm này hơn, sản phẩm kia thua.

Tuy nhiên, về VN thì Meizu và Huawei bị đội thêm thuế nữa, nên mất đi lợi thế giá cả, còn một số hãng cũng ngon, nhưng ít nơi nhập về, nên ít người dùng, Cuối cùng, Xiaomi lại được lợi thế về giá và hệ thống phân phối rộng khắp VN :v
    Có những cửa hàng chuyên Xiaomi cũng đủ sống và có lợi nhuận, chứ chưa thấy cửa hàng nào chuyên Huawei hay Meizu :v

Điều quan trọng, ở VN và một số quốc gia khác đang có hiện tượng cuồng Xiaomi hơn các hãng khác, nên được hỗ trợ ROM, mod, cook tốt hơn hẳn, và trong các group, các diễn đàn hoạt động sôi nổi hơn hẳn, nhiều cao thủ về phần cứng và phần mềm cũng có trong các diễn đàn và group này.
    Người dùng mua máy về, có vấn đề gì, thì còn có nơi hỏi, có người trả lời. Chứ cũng ít ai mua máy về, có vấn đề gì, thì cũng không biết hỏi ai :v như vậy, một số người dùng họ cũng không thích lắm, dù sản phẩm có ngon đi chăng nữa.

Về linh kiện thay thế, thì Xiaomi gần như có thể thay đầy đủ mainboard, camera, màn hình, vỏ....còn các hãng khác, nếu hỏng, hơi khó sửa.

Một số yếu tố khác như pin sạc dự phòng Xiaomi cũng nổi đình nổi đám, rồi máy bay drone, rồi đèn LED, wifi...của Xiaomi ngon trong tầm giá, nên lại thu hút được nhiều người dùng hơn.

Ở VN, Huawei có lợi thế là khá nhiều người biết, và có hệ thống phân phối khá nhiều, hỗ trợ bảo hành bởi Huawei cũng khá ổn.

Còn Xiaomi, tuy khá nổi gần đây, nhưng nhiều cửa hàng không mặn mà bán lắm, vì lợi nhuận thấp, cạnh tranh cao, trong khi đó, số người biết đến vẫn còn ít lắm, đa phần nhắc đến Xiaomi họ cứ tưởng UMI trên tivi :v
    nên họ vẫn bán iPhone và Samsung vẫn hơn, cửa hàng người ta nhập hàng về thì ưu tiên đầu tiên là dễ bán, và bán với lợi nhuận cao chút, cái này thi iPhone và Samsung đang mang lại cho các cửa hàng, còn Xiaomi thì ... :v

Hơi lan man, những lỡ viết rồi :D Trở lại vấn đề, Huawei có tốt hơn Xiaomi hay không, thì tùy sản phẩm nữa, có sản phẩm này, giá này thì Xiaomi đáng mua hơn, nhưng có sản phẩm với tính năng này, cái trải nghiệm này, thì có thể Huawei lại hơn.

Chỉnh sửa cuối: 25/1/17
    AnPh thích bài này.
  6. love xiaomi 8686

Em thì đánh giá chất lượng Huawei cao nhất trong số các hãng Tầu nhé bác, thương hiệu của nó lâu năm hơn, chip Kirin tốt và cam của nó đẹp hơn đa số các máy Xiaomi. nếu bác ko phải người cuồng Xiaomi quá thì em khuyên bác quất luôn P9, từ cấu hình đến cam đều bá. và nói thẳng thiết kế nó đẹp hơn hẳn con Mi5s

7. love xiaomi 8686

Bác này nói có phần đúng, theo em hiện tượng cuồng Xiaomi cũng có một phần nhờ cái biệt danh "Apple của TQ". nếu nó là "LG của TQ hay Sony của TQ" thì ko ai thèm cuồng đâu:D:D:D:D:D:D

8. Xiaomi Nha Trang

Về cấu hình, hay chip, vi xử lý, CPU, GPU gì đó, Huawei gần như thua đứt đuôi Xiaomi :v

Trong tất cả các hãng, thì Xiaomi luôn là hãng đi đầu về vi xử lý hay cấu hình trên điện thoiạ của mình :v kể cả Samsung, LG, HTC....cũng không chơi bạo tay về cấu hình như Xiaomi :v Meizu cũng không luôn :v chắc có LeEco là chơi được với Xiaomi về cấu hình :v

Qualcom 801, Qualcomm 820, Qualcomm 821,...gần như lúc nào Xiaomi giới thiệu sản phẩm mới, đều luôn sử dụng cấu hình mạnh nhất thế giới tại thời điểm ra mắt.

Có được điều này, bởi vì, Qualcomm có cổ phần trong Xiaomi, và những ngày đầu của Xiaomi, thì đã có mối quan hệ khăng khít giữa Qualcomm và Xiaomi rồi.

Về vi xử lý, Kirin gì đó của Huawei còn thua Qualcomm xa, chưa kể công nghệ sạc pin QickCharge 4.0 hay công nghệ xử lý hình ảnh camera nữa :v rồi công nghệ sóng siếc 3G, 4G nữa :v

Về riêng vấn đề sóng, nhiều hướng dẫn viên du lịch họ phản hồi với mình là ra ngoài đảo, các điện thoại khác không có sóng, nhưng Xiaomi vẫn nghe gọi rõ. Đủ hiểu rồi đó :v

9. love xiaomi 8686

Có trước hay có sau thi ảnh hưởng gì đâu bác, chip Kirin tuy ko mạnh bằng Snapdragon nhưng cũng ko ai có thể bảo là nó yếu được, bác mua P9 dùng Kirin 960 thì chơi game hay làm gì cũng nhẹ nhàng và Kirin cũng chưa bao giờ dính phốt như con 810 của Qualcom. độ hoàn thiện của máy nó thì Xiaomi cũng nên học hỏi

Còn về cam thì em khuyên bác cầm con P9 lên chụp đi đã mới thấy cái chất của nó. nhiều bác cũng cứ ham hố đòi hỏi chip mới nhất với mạnh nhất, trong khi thực tế cho thấy chỉ cần con chip tầm trung như 652,653 cũng đủ để chơi mượt mấy game như Asphalt 8 rồi. mua mấy cái máy 820,Kirin 960 cũng đủ dùng thoải mái vài năm, ko hiểu cứ ham hố mấy con chip mới nhất (hiện tại là 835) làm gì

Huawei ở VN còn hơn Xiaomi ở bảo hành chính hãng nên bác mua ở đâu cũng ko sợ, nói thật em cũng dùng Xiaomi nhưng em đánh giá lúc nào cũng khách quan chứ ko nâng nó lên được

10. Xiaomi Nha Trang

Thật ra thì vi xử lý của Huawei chưa bao giờ được đánh giá cao hơn Qualcomm cả về CPU lẫn GPU. còn về cấu hình, thì hiện nay, đa phần vi xử lý đều đáp ứng được nhu cầu cơ bản người dùng, kể cả Mediatek.

Mình cũng chỉ mong Xiaomi, Huawei...sản xuất 1 điện thoại dùng chip Qualcomm 650, camera 12MP dùng trong Xiaomi Mi 5s (cảm biến camera đẹp nhất thế giới hiện nay, Google Pixel cũng dùng cái này), pin 4000mAh, có vân tay, về camera tự sướng thi dùng Ultral Pixel của HTC với đèn flash trợ sáng. Thiết kế bên ngoài như Xiaomi Redmi Note 4 là được :D

Nói thật, với thiết kế và cấu hình như trên là đã quá ngon rồi :D các dòng cao cấp chỉ hơn được vi xử lý với một số tính năng ít cần thiết khác :v chứ Qualcomm 650 cũng quá dư lắm rồi :D

Chả hiểu nổi, tại sao các hãng không tích hợp cảm biến 12MP của Sony trong các dòng trung cấp nữa, nó đâu đắt hơn nhiều đâu, nghe đồn chỉ tầm 15-20usd chứ mấy :v chắc mấy hãng này sợ, tích hợp camera quá đẹp, thì dòng cao cấp không bán được hay sao ấy :v

11. Mẫn Nguyễn

Mẫn Nguyễn Thành viên

Cái imx378 chỉ hỗ trợ 12mpx thôi hả bác?

12. dth853

dth853 Thành viên mới

Chiều ra ddtm Đà Nẵng tính hốt mi5s plus mà bác nào nhanh tây nhanh chân hốt sạch cmnr. Haizzz

13. Sáu Anh

Sáu Anh Thành viên tích cực

Bác để lại giá thế nào ?

Gửi từ MI MAX của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

14. Mẫn Nguyễn

Mẫn Nguyễn Thành viên

Inbox đi bác

15. pzooooo

pzooooo Thành viên

mình từ redmi note 3 pro lên mi5s+ đây
    thứ nhất là có tiền nhưng ko nhiều đến mức múc dc ip 6+
    đã từng dính phốt hàng cũ like new vs chả like c hó. nên ưu tiên mới cho an toàn
    lên em này chỉ vì màn hình sáng dễ nhìn khi ngoài sáng. màn rmn 3 pro mặc dù vẫn ok nhưng nhìn vẫn chướng dù tăng max sáng ( nóng máy tốn pin khủng khiếp)
    hiệu năng thì khỏi nói đi , ai cũng biết r
    về thiết kế đi. mặt trước thì ko khác biệt nhiều. vậy hơn tiền nhau nó khác j ko
    xin thưa là có , sang hơn mỏng hơn lấp lánh hơn, các thánh dùng ốp nọ ốp kia để bảo vệ nó chống trầy rơi vỡ. nhưng note 3p nó mong manh quá mức. và tôi đã thay màn cho em nó ở mobile city một làn chỉ vì rơi có 50cm từ ghế xuống. chưa kể ốp vào note 3 p tù tù ko dỡ dc.
    riêng mi5s+ tôi bỏ ốp ra đùng dc gần tháng r. chỉ dán keo trong phía sau thoy. cảm nhận rất sang và nổi. nhìn nó phải mỏng và sexxy. đã rơi một lần từ túi áo khi cúi xuống. may ko vào chậu nước. vỏ ngoài ko trầy j cả. chỉ hơi điểm điểm như hạt bụi. ko như ông note 3 kia xớt cái góc viền giả kim loại ra,
    còn so vs các hãng ss hay ip tôi ko có j để nói. tùy tiền thoy. hàng cũ tốt nhất ko nên mua. nhìn nó xếp cả đống là biết r. ip6+ màn sáng ban ngày nhìn phê. nhưng tận 16củ mấy. vẫn chát quá.
    camera thì các bạn yêu cầu hơi cao rồi đó.
    mang ip ra chụp ảnh ko phải vì nó đẹp. mà vì dc khoe: "bố đang chụp bằng ip đấy"
    còn đa phần up lên face zalo thì cần chó j để ý nhiều làm j , miễn sao sáng và ảo lòi ra là dc.
    pin từ trước tới h xaomi làm khá tốt. ko mấy khi treo đầu dê bán thịt chó bao h. đủ xài
    Chốt lại là ko nên mua mi5s plus, vậy mua j các ông tự nghĩ các ông cần j thế thoy.

dth853 and Xiaomi Nha Trang like this.
  16. fatherboard

fatherboard Thành viên mới

có con grey em hốt rồi bác :3

17. dth853

dth853 Thành viên mới

Bác nói cho đã cái chốt k nên mua. BÁc chắc là xểm r

18. pzooooo

pzooooo Thành viên

ko nên mua trong thời điểm hiện tại thoy. chứ nó sẽ ngon trong vài tháng nữa. thứ nhất là giá thứ 2 là rom. bây h chưa có rom cook nên chưa có j nghịch

19. dth853

dth853 Thành viên mới

Ở ĐN ấy hả bác. Bác xài thấy ổn k bác. Chắc qua tết e xúc

20. dth853

dth853 Thành viên mới

Room cook là sao bác