Hỏi & Đáp CẤU HÌNH IPTV VỚI FIRMWARE PADAVAN

Thảo luận trong 'Bộ định tuyến Wi-Fi' bắt đầu bởi yansign8x, 9/8/16.

1. saigonboy_92

saigonboy_92 Thành viên mới

Bác có thử cách nào quay PPPoE trên con mi3g và vừa trộn luồng trên mi3g chưa ạ

2. TMT.SG

TMT.SG Thành viên

chưa ! mình còn lưu , cam và nhiều thiết bị nên lười kết nói lại

saigonboy_92 thích bài này.
  3. saigonboy_92

Cám ơn bác để bữa nào mình mò thử

4. tuanqc78

tuanqc78 Thành viên mới

với gpon vnpt thì cách tối ưu nhất là gộp iptv và net trên gpon, padavan làm router converter rtp qua http, đồng thời lấy 1 port cho settopbox vnpt. Trên các lan còn lại và wifi có đồng thời net và iptv, việc nat port trở nên dễ dàng. Lúc này vnpt trở thành cấu hình y chang fpt.

hntcpr and saigonboy_92 like this.
  5. tuanqc78

tuanqc78 Thành viên mới

gpon vnpt: muốn vừa quay pppoe vừa trộn iptv trên openwrt thì ok còn trên padavan là ko được nhé. Nếu quay trên con gpon ra iptv và nét riêng thì ko có cách nào vẹn toàn trên padavan cả, đưa iptv vô lan padavan thì iptv rất kém lag, vở nhất là hay bị next kênh, đưa iptv vô wan thì ko mở port cho con padavan được.

6. saigonboy_92

vậy là chỉ có cách như bác TMT.SG ở page trước là tối ưu nhất cho padavan hả bác ,trong tầm hơn 1 củ có con router nào gánh được vừa quay PPPoE vừa trộn iptv được không bác.

7. tuanqc78

tuanqc78 Thành viên mới

cách của TMT.SG đó iptv không ổn định, vấn đề vừa pppoe vừa trộn không phải do con router mà do bản chất rom padavan nó không hỗ trợ, bất cứ con nào dùng được rom openwrt đều làm được việc đó với gpon vnpt, còn đối với aon vnpt hay fpt thì padavan giải quyết được nhiệm vụ vừa quay pppoe vừa trộn và converter iptv

8. saigonboy_92

bác TMT.SG quay PPPoE trên con gpon mà đâu phải trên padavan đâu bác,bác ấy hình như chỉ trộn luồng iptv lại trên padavan thôi,chắc tối ưu nhất là nên flash rom con mi3g sang Openwrt để vừa quay vừa trộn luồng iptv

9. tuanqc78

tuanqc78 Thành viên mới

quay trên gpon thì cả 2 trường hợp iptv vô lan hoặc iptv vô wan padavan đều có hạn chế. openwrt nếu bạn biết cấu hình mwan3 nửa thì tuyệt vời. Mình đã dùng padavan trên gen3, newifi cho tất cả cả trường hợp của fpt và vnpt, openwrt thì từ tplink 740, 841, 842, 4300, newifi. Đơn giản nhất nếu muốn dùng padavan thì xoá group iptv trên con gpon, padavan đưa vào 1 dây vô wan, cấu thì nó ko quay pppoe nhưng trộn, converter iptv, mở port, lấy port iptv cho settopbox ok hết

10. saigonboy_92

Cám ơn bác nha,vd modem gpon vnpt có lan 4 là iptv,và mình có 1 con stb thì cắm ntn vào con mi3 padavan mà vừa xem được iptv cho stb lẫn các thiết bị còn lại cũng xem được list iptv vậy bác,hay tốt nhất là mình cài luôn openwrt cho mi3 luôn cho dễ nhất bác.

11. tuanqc78

tuanqc78 Thành viên mới

trường hợp của bạn nó quá khó vì igate 020 chỉ 2 cổng lan, gen3 cũng chỉ 2 lan. pppoe trên gen 3 openwrt thì ko còn cổng iptv cho settopbox vì trên igate bridge 1 lan ra net, 1 lan ra iptv, đưa vô gen 3 openwrt thì wan là net, 1 lan iptv, muốn dùng thêm 1 lan iptv cho settopbox thì gen 3 ko còn lan nào cho ra net, chỉ còn net và iptv http trên wifi, mà trên wifi thì iptv sẽ ko tốt bằng lan.

12. saigonboy_92

Nếu openwrt trên mi3 vừa quay net mà vừa iptv được dư 1 cổng lan thì mình từ lan còn lại đó chia ra hub nhiều lan để đi tới từng thiết bị(trong đó có stb).Giải pháp này hợp lý ổn đúng không bác.

13. tuanqc78

tuanqc78 Thành viên mới

ko được, igate 2 lan, 1 lan là net, 1 lan là iptv. lan 1 net đưa vô wan gen3 để quay pppoe, lan 2 iptv bạn phải chia ra để có 1 lan đưa vô lan 2 gen 3 và 1 lan dùng cho settopbox. vậy gen 3 con lan 1 có cả net và iptv. vấn đề nửa là bạn phải biết config trên openwrt,
    mấy hôm nay mình ko dùng pc được nên ko hỗ trợ config được cho bạn, nếu bạn đã biết config được trường hợp trộn iptv và nét ko pppoe thì cái này nó cũng gần giống nhau.

14. tuanqc78

tuanqc78 Thành viên mới

nếu igate có 4 lan thì đơn giản, đưa ra 2 lan iptv 1 vô settopbox, 1 vô gen 3

15. saigonboy_92

Cũng đã hiểu sơ sơ ý của bác,bác nhiệt tình quá mình cảm ơn nhiều nha.Để bữa cuối tuần rãnh mình mò thử xem sao.

16. saigonboy_92

Bác có thể giúp e trộn luồng và quay Pppoe trên openwrt được ko ạ,mò mãi mà vẫn không thành công :(

17. hntcpr

hntcpr Thành viên mới

bác nào có rom openwrt cho con mi3 không ạ