Welcome!

By registering with us, you'll be able to discuss, share and private message with other members of our community.

SignUp Now!

Hỏi & Đáp Đánh giá chung về mi5s plus

Gió biển

Thành viên mới
Review thì đo kệ nó, chứ cầm hai máy lên so là thực tế nhất, mình để thứ tự là redmi note 3 pro, g pro 2, ip6+, ipad air 2, với con này, ba máy là lg g pro 2, ipad vs ip6+ màn hình có độ trong trẻo tương tự nhau, ko đục đục, ám ám, con redmi note 3 nó nhạt màu nhất, nhưng màu trắng rất đẹp, ra trời khó nhìn nhất, con mi5s+ màu rực rỡ nhất , nhưng nó hơi đục đục, ám màu, nhìn lâu nó cứ đau mắt. Ở đây dành cho ai muốn trải nghiệm thực tế thì vào đọc rồi suy nghĩ khi mua, vì mình đang dùng, bác nào đã dùng mà thấy tốt thì đó là ý kiến riêng. Hay chỉ riêng máy mình nó ko dc tốt...mấy khoản đó nhỉ

Xiaomi Nha Trang

Thành viên nhiệt huyết
Review thì đo kệ nó, chứ cầm hai máy lên so là thực tế nhất, mình để thứ tự là redmi note 3 pro, g pro 2, ip6+, ipad air 2, với con này, ba máy là lg g pro 2, ipad vs ip6+ màn hình có độ trong trẻo tương tự nhau, ko đục đục, ám ám, con redmi note 3 nó nhạt màu nhất, nhưng màu trắng rất đẹp, ra trời khó nhìn nhất, con mi5s+ màu rực rỡ nhất , nhưng nó hơi đục đục, ám màu, nhìn lâu nó cứ đau mắt. Ở đây dành cho ai muốn trải nghiệm thực tế thì vào đọc rồi suy nghĩ khi mua, vì mình đang dùng, bác nào đã dùng mà thấy tốt thì đó là ý kiến riêng. Hay chỉ riêng máy mình nó ko dc tốt...mấy khoản đó nhỉ
Review là chuẩn chung, ít nhất là căn cứ vào đó để lựa chọn :v

Chứ mỗi người mua về, cảm nhận khác nhau, cách chụp khác nhau, kinh nghiệm chụp hình cũng khác nhau, mắt mỗi người mõi khác nhau, thì cả trăm, cả nghìn đánh giá :v

Mình nói màn hình Mi 5s Plus đẹp hơn Xioami Redmi Note 3 Pro đấy, đảm bảo, vì chính mắt mình nhìn cả 2 cái bạn nhé :v

còn so với iphone hay G Pro 2 thì không rõ, vì mình không cầm sẵn mấy cái đó ở đây.

Gió biển

Thành viên mới
Thì ai bảo con redmi note 3 màn đẹp đâu, hố quá, redmi note 3 màu nhạt nhất, nhưng màu trắng đẹp nhất, ra nắng khó nhìn, và cũng ko dc trong trẻo, mi5s+ thì màu rực nhất, màu trắng ám vàng hồng nặng hơn, ra nắng dễ nhìn, nhưng cũng đục đục, ko trong trẻo

Xiaomi Nha Trang

Thành viên nhiệt huyết
Thì ai bảo con redmi note 3 màn đẹp đâu, hố quá, redmi note 3 màu nhạt nhất, nhưng màu trắng đẹp nhất, ra nắng khó nhìn, và cũng ko dc trong trẻo, mi5s+ thì màu rực nhất, màu trắng ám vàng hồng nặng hơn, ra nắng dễ nhìn, nhưng cũng đục đục, ko trong trẻo
Gửi bạn cái đánh giá màn hình rồi, bây giờ gửi bạn nốt cái đánh giá camera :D đánh giá thì phải đánh giá như vậy người ta mới tin tưởng :D bên này đánh giá có khen, có chê rõ ràng.

https://www.dxomark.com/Mobiles/Xiaomi-Mi-5-Mobile-review-Better-in-bright-light

Còn tất nhiên, mình vẫn tôn trọng cảm nhận của cá nhân bạn thôi, không phản bác :D chỉ đưa thêm để bạn có thêm thông tin, là không phải ai cũng có cùng đánh giá như bạn :D

Xiaomi Mi 5 được 79 điểm đấy, trong khi mấy cái Huawei Mate 9 cũng chỉ được 85 điểm, hay iPhone 6 cũng tầm 82 điểm :D

nên mình không đồng tính với kết luận của bạn ở chỗ này:

tóm váy chọ bạn nào thích pin tốt, màn to, hai sim, hiệu năng ko cần bàn, ko dùng camera thì đc,
chẳng hiểu bạn nghĩ gì khi nói câu đó nữa :v

Bạn chưa hiểu ý nghĩa của 2 camera trong Mi 5s Plus mang lại tác dụng trong hoàn cảnh nào rồi, không phải cứ auto là nó sử dụng camera thứ 2 đâu bạn ơi :v

Mi 5s Plus nó có 2 camera để chụp trắng đen (và một số trường hợp nhỏ khác cũng có tác dụng như bên vnreview có nói) là chính đó bạn ạ :v còn chụp bình thường, nó vẫn sử dụng 1 camera thôi, chắc mấy cái này bạn biết chứ? :0

nhiều người cứ thần thánh hóa 2 camera, chứ trong nhiều trường hợp, 2 camera thua 1 camera là bình thường :v

Gió biển

Thành viên mới
Bác xiaomi nha trang làm như mỗi mình bác biết ấy, ko phải chứ mình nói mình ko phải là tay chuyên nghiệp camera nhưng ko đến nỗi gà để ko biết là auto hay stereo nhé.
Theo mình dùng đã vài hôm, chụp choẹt một số tấm ảnh thì mình có ý thế này.
Trước tiên phải để chế độ hiển thị màn hình qua chế độ chuẩn, màu trắng sẽ ám vàng như bù lại các màu khác sẽ chuẩn, lúc đấy nhìn ảnh sẽ tốt nhất, nếu để chế độ màu tương phản, ảnh sẽ lên màu rất nổi, sai thật tế nhiều. Rồi giờ qua camera
Chụp auto, đủ sáng, chụp cận cảnh, khá ngon, màu đẹp nổi, nhưng macro gần quá ko đc, (trong khi redmi 3 pro lấy gần hơn như thế lại dc), chưa thấy nhiễu hạt nhiều, chi tiết hoa lá vừa phải chứ chưa thật sự nổi bật, so vs ảnh mx4 pro thì mi5s+ chưa thực sự lên một cách chi tiết, để ý những đường gân bông, nhụy hoa, là thấy dc (chụp cận cảnh nên đừng nói sao lại so cái 21mpx vs cái 13mpx).
Nói về auto chụp phong cảnh, chụp bình thường dải nhạy sáng ko ngon, chênh lệch sáng tối sẽ nhận ra rõ, lấy chỗ sáng thì tối sẽ tối om, hoặc lấy vào chỗ tối thì chố sáng sẽ cháy hơn, đặc biệt, iso thấp nhất của nó luôn là 100 nên ảnh chụp trời xanh ngắt mà vẫn noise.
Chụp hdr, màu lên nổi, nhưng ko chân thực, màu đậm hơn tí, nhất là màu xanh, và cũng vẫn noise mặc dù trời nắng gắt.
Chụp bật hai cam chế độ steoreo, đủ sáng, ảnh ra sẽ mờ mờ như có lớp sương mờ vậy.
Khi thiếu sáng, bật stereo lúc đấy mới có tác dụng, ảnh trong hơn, ít noise hơn, chi tiết rõ ràng hơn.
=> stereo ban ngày chả làm dc trò trống gì cả, chỉ phát huy tác dụng lúc thiếu sáng, nhưng lưu ảnh chậm, dễ nhòe, ko dc như quảng cáo là chụp đủ sáng ảnh đem lại chi tiết và màu sắc cân bằng tốt, láo.
Chế độ manual, chỉnh tốc độ màn trập chưa hiệu quả, dùng nhiều về chỉnh tay rồi ko khoái chỉnh tay con này, bác nào dùng qua z9 hay z11 mới thấy độ bá của chỉnh tay. Chỉnh tay em này cho có, chưa đem hiệu quả tốt.
Về quay video, ko chống rung nên video rung mạnh khi đi, màu cũng ko ngon, ám xanh, chỗ tối thường tối om luôn.
Đây là những điều mình nhận xẻts về camera em nó, tầm tầm ngang mi5 của em mình đang dùng, mi5 chống rung ngon hơn.
Camera trước, rất đẹp, đủ sáng da người lên nhìn đã mắt, nhưng đôi khi cân bằng trắng sai làm da rất đỏ.

Đính kèm

Sửa lần cuối:

Gió biển

Thành viên mới
E gom đủ tiền r chuẩn bị mai mốt quất thôi mà vẫn phân vân ghê. Cần pin trâu game tốt ổn định xem phim camera cũng cần nữa. Haizzz
Pin trâu, hiệu năng ngon, âm nhạc hay loa ngoài, thì em nó hài lòng bác đấy.
Nhưng khoản màn hình và camera, nếu lấy ip 6s+ làm chuẩn tham chiếu 10 để đo, màn hình em nó so ra khoảng 8.5/10, camera 8,5/10 (auto), ko tính cam trước, vì cam trước của xiaomi đẹp, rất bá, da lên đẹp

phongvuqt94

Thành viên mới
Đợi sang năm trải nghiệm mi6 835 nhé mấy bác

Gió biển

Thành viên mới
Mình đâu cần bạn xiaomi nha trang vào đây đưa mấy bài đánh giá chỗ khác, đây là chỗ cảm nhận thực tế mình( một người tiêu dùng) dùng em nó cùng với các đt khác mình đang có, chỉ đơn giản thế thôi, cho các bác khác vào tham khảo để quyết định mua em nó hoặc lựa chọn khác.

Xiaomi Nha Trang

Thành viên nhiệt huyết
Mình đâu cần bạn xiaomi nha trang vào đây đưa mấy bài đánh giá chỗ khác, đây là chỗ cảm nhận thực tế mình( một người tiêu dùng) dùng em nó cùng với các đt khác mình đang có, chỉ đơn giản thế thôi, cho các bác khác vào tham khảo để quyết định mua em nó hoặc lựa chọn khác.
Thấy bạn đánh giá hơi quá, nên mình cũng chỉ vào nói lên một số cái không đồng tình với bạn về Camera và Màn hình thôi :v

tóm váy chọ bạn nào thích pin tốt, màn to, hai sim, hiệu năng ko cần bàn, ko dùng camera thì đc

Xiaomi Nha Trang

Thành viên nhiệt huyết
2 Camera thật ra chỉ để mình chụp đen trắng :v
Không phải cứ 2 camera là có tác dụng giống nhau đâu bạn :v
như Xiaomi Redmi Pro và Xiaomi Mi 5s Plus đều có 2 camera, nhưng mục đích là khác nhau đó bạn :v 1 cái thiên về xóa phông, 1 cái thiên về chụp đen trắng hơn :v chú ý chữ "thiên về" nhé :v vì nó mang nhiều ý nghĩa :v

vì thế khi bạn @Gió biển đánh giá về công dụng của 2 camera, cần nắm được nó có tác dụng chính là gì :v chứ trường hợp chụp ảnh nào cũng áp dụng 2 camera, bất kể ngày đêm, xóa phông, đên trắng...., thì sẽ gặp trường hợp chê là chính :v

như so sánh chụp với Xiaomi Mi 5s hoặc Google Pixel, thì đa phần trường hợp chụp auto, Xiaomi Mi 5s Plus thua :v bởi vì, thế mạnh của Mi 5s Plus không phải nằm ở 1 camera, mà là những trường hợp chụp đặc biệt cần 2 camera.

Sửa lần cuối:

dth853

Thành viên mới
Bác ở đâu đấy bác

Gió biển

Thành viên mới
Không phải cứ 2 camera là có tác dụng giống nhau đâu bạn :v
như Xiaomi Redmi Pro và Xiaomi Mi 5s Plus đều có 2 camera, nhưng mục đích là khác nhau đó bạn :v 1 cái thiên về xóa phông, 1 cái thiên về chụp đen trắng hơn :v chú ý chữ "thiên về" nhé :v vì nó mang nhiều ý nghĩa :v

vì thế khi bạn @Gió biển đánh giá về công dụng của 2 camera, cần nắm được nó có tác dụng chính là gì :v chứ trường hợp chụp ảnh nào cũng áp dụng 2 camera, bất kể ngày đêm, xóa phông, đên trắng...., thì sẽ gặp trường hợp chê là chính :v

như so sánh chụp với Xiaomi Mi 5s hoặc Google Pixel, thì đa phần trường hợp chụp auto, Xiaomi Mi 5s Plus thua :v bởi vì, thế mạnh của Mi 5s Plus không phải nằm ở 1 camera, mà là những trường hợp chụp đặc biệt cần 2 camera.
Lúc giới thiệu về camera, xiaomi nói hai cam để nâng cao độ chi tiết, độ trong, và dải nhạy sáng. Nhưng thực tế thì vẫn tệ hơn 1 camera, nên tôi người dùng bình thường tôi ko khen về camera nó, 1 cam đã thay bình thường, hơn nấy cái giá rẻ của xiaomi tí, 2 cam kết hợp tệ hơn 1 camera, ko như xiaomi giới thiệu nên tôi chê. Tôi nói những điểm hài lòng và chưa hài lòng, đó là sự đánh giá cá nhân khi tôi đã dùng qua. Còn bác phản bác, bác lại nói bênh theo kiểu tùy theo trường hợp để làm gì nhỉ, xiaomi nó nói kết hợp để đẹp hơn, nhưng kết hợp lại chả đẹp, bản thân nó cũng là flagship, mà cam nó ko đc đẹp thì nó nói nó chụp ko dc đẹp thôi. Bác bảo trường hợp đặc biệt cần hai camera, bác nói trường hợp nào, để tôi chụp xem nó có gì khác

Sửa lần cuối:

Gió biển

Thành viên mới
Nghĩ sao lấy
Gửi bạn cái đánh giá màn hình rồi, bây giờ gửi bạn nốt cái đánh giá camera :D đánh giá thì phải đánh giá như vậy người ta mới tin tưởng :D bên này đánh giá có khen, có chê rõ ràng.

https://www.dxomark.com/Mobiles/Xiaomi-Mi-5-Mobile-review-Better-in-bright-light

Còn tất nhiên, mình vẫn tôn trọng cảm nhận của cá nhân bạn thôi, không phản bác :D chỉ đưa thêm để bạn có thêm thông tin, là không phải ai cũng có cùng đánh giá như bạn :D

Xiaomi Mi 5 được 79 điểm đấy, trong khi mấy cái Huawei Mate 9 cũng chỉ được 85 điểm, hay iPhone 6 cũng tầm 82 điểm :D

nên mình không đồng tính với kết luận của bạn ở chỗ này:

chẳng hiểu bạn nghĩ gì khi nói câu đó nữa :v

Bạn chưa hiểu ý nghĩa của 2 camera trong Mi 5s Plus mang lại tác dụng trong hoàn cảnh nào rồi, không phải cứ auto là nó sử dụng camera thứ 2 đâu bạn ơi :v

Mi 5s Plus nó có 2 camera để chụp trắng đen (và một số trường hợp nhỏ khác cũng có tác dụng như bên vnreview có nói) là chính đó bạn ạ :v còn chụp bình thường, nó vẫn sử dụng 1 camera thôi, chắc mấy cái này bạn biết chứ? :0

nhiều người cứ thần thánh hóa 2 camera, chứ trong nhiều trường hợp, 2 camera thua 1 camera là bình thường :v
Nghĩ sao bác lấy đánh giá cam mi5 ra để nói nhỉ, mi5 cam nhỉnh hơn mi5s+ đấy

Gió biển

Thành viên mới
Mi5s mình ko biết, nhưng mi5 thì mình có dùng dc tuần, cảm giác màu rực rỡ, nổi bật, có ám hồng vàng, ấn tượng màn mi5 hơn 5s+. Mi5s+ thực ra màn vẫn tốt lắm, nhưng khi cầm ip6+ vs lg g pro 2, thấy mi5s+ cho cảm giác ko trong trẻo bằng và màu rực hơn nhiều, lại ám màu, tổng thể màn vẫn tốt, ra nắng dễ nhìn. Bác nên tới tại chỗ trải nghiệm, hợp thì xúc

dth853

Thành viên mới
Mi5s mình ko biết, nhưng mi5 thì mình có dùng dc tuần, cảm giác màu rực rỡ, nổi bật, có ám hồng vàng, ấn tượng màn mi5 hơn 5s+. Mi5s+ thực ra màn vẫn tốt lắm, nhưng khi cầm ip6+ vs lg g pro 2, thấy mi5s+ cho cảm giác ko trong trẻo bằng và màu rực hơn nhiều, lại ám màu, tổng thể màn vẫn tốt, ra nắng dễ nhìn. Bác nên tới tại chỗ trải nghiệm, hợp thì xúc
Nó có cho xài thử đâu bác. Thanh toán nod mới cho bóc seal mà

dth853

Thành viên mới
9 triệu mua xiaomi hay bỏ luôn 12 triệu mua ip6s+ 64Gb 99% ở ddtm đây các bác.
K quan tâm tới giá nhé các bác