Group Banner

Hỏi & Đáp xin tư vấn lựa chọn gen 3A , gen 3 và gen 3G

Thảo luận trong 'Bộ định tuyến Wi-Fi' bắt đầu bởi hixhix, 19/4/18.

1. hixhix

hixhix Thành viên mới

trong 3 con trên , còn nào dùng ổn định mà ko cần up room ạ , tại em đọc qua các bài viết thì up room hơi phức tạp quá so với em
    Gen 3G thì đắt hơn nhiều so với 2 con kia , nhưng nếu ko cần up room mà vẫn ổn định thì em ráng tí cũng đc ( thấy mọi người chê con gen 3 ghê quá , nếu ko up room thì như phế vật )

Xương Huân thích bài này.
  2. {ad code}
  3. Cao Thắng

Cao Thắng Thành viên

Gen 3A không biết nhưng cấu hình thua xa con gem 3G. Đang dùng con gen 3G chả có gì để chê ngoài màu trắng dễ bẩn quá.

Xương Huân and hixhix like this.
  4. Đỗ Minh Trí

Đỗ Minh Trí Thành viên mới

Nên thêm chút tiền mua 3G dùng

hixhix thích bài này.
  5. hixhix

hixhix Thành viên mới

con 3G ko cần up room thì dùng có ổn định ko mấy anh , tại em ko biết up room :(

6. hvhvhh

hvhvhh Thành viên mới

Khuyên bác lên up firmware cho con 3G, từ con router 800k sẽ có được con router giá tầm 2.5tr chạy ổn định quanh năm khỏi phải chê gì luôn. Bác có thể hỏi hoặc nhờ mấy bác trên này up hộ.

7. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Dùng cho baonhiêu người kia kìa?
    3G chỉ là SU-MIMO, ít người thì 3G là ngon nhất.

còn nhiều người và có yêu cầu cao về dữ liệu internet, thì phải lên dòng Xiaomi Router Pro có MU-MIMO 4x4

8. hixhix

hixhix Thành viên mới

em mở quán cf , cũng ko to lắm , max khoảng 60ng thôi , em kéo 2 line cáp quang rồi , 1 con em đã chọn con pro rồi , con còn lại thì em định dùng gen 3 or 3G
    Con pro có cần up room để chạy ổn định ko ạ

9. Xiaomi Nha Trang

như mình đã nói, 3G và Pro tương đối ổn định rồi, không hoàn hảo, nhưng đủ ổn định để dùng hàng ngày :D tuy nhiên, 3G không phù hợp với trường hợp nhiều người dùng.

với lại, phải biết cách thiết lập tối ưu cơ, chứ mua về, cắm dây vào chạy thì sẽ không ngon lắm :v

10. hixhix

hixhix Thành viên mới

vậy con pro có cần up room ko ạ, nếu ko thì em mần luôn 2 con cho nhanh
    tại em định lấy con pro cho khách chơi game, còn khách vãng lai thì cho họ dùng con 3g

11. Bùi Tâm

Bùi Tâm Thành viên mới

Góp ý cho bạn chút nhé:
    - Bạn đi 2 line cho 2 router riêng dùng cho 2 nhu cầu game và bình thường thì không tối ưu lắm vì: đối với khách chơi game băng thông cần rất ít nên rất lãng phí với cả 1 đường truyền, nếu cả 60ng chơi game thì tốn chưa đến 10Mbps nhé. Trong khi nhu cầu bình tường thì rất tốn băng thông vì load youtube vs FB mà chỉ được 1 đường, thông thường quán CF thì 60ng cũng cần ít nhất 40Mbps hoặc tốt hơn là 80Mbps.
    - Nếu 60ng cùng vào wifi của con 3G thì thế nào? mình cá với bạn nếu 80% khách trong số đó dùng thiết bị 2.4GHz thì con 3G sẻ ăn hành.
    Thiết lập hệ thống mạng cần tính toán cho mọi trường hợp gây ra và cả dự trù tương lai. Tránh đầu tư nhiều lần gây tổn thất.
    Mình đề xuất bạn đầu tư thêm 1 con router tổng cân bằng tải 2 line và tạo vlan riêng cho 2 con router cho 2 mục đích khác nhau để chúng không ảnh hưởng nhau và tối ưu băng thông cho 2 con phụ phát wifi. Còn router phụ phát wifi thì nếu bạn thích xiaomi thì nên làm 2 con pro vì nó là con cao nhất rồi.
    Quán CF bây giờ wifi chiếm vị trí khá quan trọng nên đầu tư nguồn lực đúng mức!

hixhix thích bài này.
  12. hixhix

hixhix Thành viên mới

thanks a tâm góp ý, vấn đề là em cũng ko rành mảng này lắm, nên e sẽ viết ra dự định của e, mong mn giúp đỡ
    1 : em sẽ kéo 1 line fpt gói 45Mb , giá cước 264k/tháng , line này em sẽ dùng với con pro, mục đích cho khách chơi game trên dt ( liên quân, pubg, ros )
    2: line còn lại em kéo 1 line vnpt gói 40mb , giá cước 374k/tháng, line này em sẽ cho khách vãng lai có nhu cầu xem phim, fb, youtube, vì kênh này khách sẽ k có nhu cầu quá khắt khe như chơi game nên e định dùng con 3g
    ace nào có ý tưởng nào hay, dễ thực hiện thì hiến kế giúp e với ạ

13. hixhix

hixhix Thành viên mới

1 vấn đề nữa là khi phát wifi, e có nên phát cả 2 băng tần 2,4ghz và 5ghz ko ạ, vì như thế cả 2 line sẽ có đến 4 ssid

14. Xiaomi Nha Trang

không cần up rom làm gì cả, chỉ cần thiết lập tối ưu là ngon bạn nhé

hixhix thích bài này.
  15. Xiaomi Nha Trang

chơi game mới là cần khắt khe về wifi ấy :D

Với các wireless router hay AP (access point) phổ dụng, thì sóng Wi-Fi sẽ truyền và nhận các gói dữ liệu thông qua ăng-ten. Chúng chỉ có thể gởi hoặc nhận dữ liệu đến/từ một thiết bị trong một lần xử lý, không thể vừa gởi vừa nhận cùng lúc. Do tốc độ xử lý diễn ra rất nhanh, nên người dùng sẽ không thể nhận biết được quá trình này.

Tuy nhiên, vấn đề chỉ xảy ra khi có thêm nhiều người cùng kết nối vào router hoặc AP, và sử dụng các ứng dụng tốn nhiều băng thông như gọi skype hay chơi game online. Đặc biệt là game online, vì lưu lượng các gói dữ liệu được gởi và nhận phải liên tục, chỉ cần chậm một chút là gây ra “lag”. Hiện tượng “lag” xảy ra khi các gói dữ liệu không thể gởi hoặc nhận từ các thiết bị không đủ nhanh, nhất là phần cứng (router/AP) chỉ có thực hiện việc một cách tuần tự. Do có nhiều thiết bị cùng truy cập, nên nó phải gởi xoay vòng hết thiết bị này rồi mới đến thiết bị khác. Những thiết bị nhận chưa đến lượt sẽ nằm trong danh sách Chờ.

Với số lượng thông tin, phim ảnh và game online độ phân giải cao đang bùng nổ như hiện nay, thì việc chia sẻ wireless router cho nhiều thiết bị cùng lúc sẽ gặp phải tình trạng trên. Do đó, công nghệ MU-MIMO ra đời nhằm khắc phục yếu điểm của những router thông thường.

Chỉnh sửa cuối: 21/4/18
  16. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi có tính năng đó là gộp băng tần, nghĩa là khách chỉ thấy có 1 tên wifi thôi. như vậy, từ 4 sẽ thành 2.

Cách để từ 2 thành 1 là đặt cùng tên và mật khẩu.

lúc này 4 sẽ thành 1 tên wifi :D

cài đặt thì tải ứng dụng Mi Wi-Fi trên CH Play về cáu hình là có tiếng Anh.

hixhix thích bài này.
  17. Xiaomi Nha Trang

năng lực của bạn còn kém lắm, kinh nghiệm làm quán cafe cũng kém.

1 đường truyền 40Mbps và chỉ cần 1 cài Wifi Pro là mình chơi được quán 60 người :D chi phí thấp hơn hẳn bạn mà vẫn ngon lành.

Mình làm nhiều dòng Pro nên mình tự tin, đừng nói trong tầm 2 triệu, 3 triệu thậm chí 4 triệu đã có dòng nào đang bán tương đối nhiều ở VN đấu nổi nó chưa, kể cả mức 4x4 MU-MIMO và tụ mạch sử dụng, thiết kế nhôm sang trọng và tản nhiệt rất to.
    Mình tìm mãi trong tầm 4 triệu không có cái nào hơn đươc Pro.
    Nên nhớ là Xiaomi họ bán giá gốc, và họ không quảng cáo, nghĩa là khác công ty khác, phải có lợi nhuận vài chục %, phải chiết khấu đại lý vài chục %, chưa kể chi phí quảng cáo nữa.

Nên các hãng khác mà so sánh giá với Xiaomi, thì thấy họ sẽ bán đắt và thấy buồn cười lắm.

Tuy nhiên, không được trách các hãng này bán giá cao, vì cách kinh doanh của họ khác Xiaomi, họ không như Xiaomi có thể lấy lợi nhuận từ mảng khác bù vào, họ không thể bán giá gốc được như Xiaomi.
    và họ cũng không thể như Xiaomi có thể gọi vốn hàng tỷ USD, họ cần có lợi nhuận để tiếp tục đầu tư nghiên cứu.

mình làm nhièu nên biết lưu lượng dữ liệu là bao nhiêu. và 1 quán cafe bình thường thì bao nhiêu người chơi game.

Lắp internet thì lắp VNPT ấy, tránh xa FPT ra.

Chỉnh sửa cuối: 21/4/18
  18. Xiaomi Nha Trang

Bạn nào tìm được dòng sản phẩm nào, kể cả cao hơn dòng Pro 30-40%, mà có MU-MIMO 4x4, tụ mạch ngon, có ứng dụng trên Android có thể điều khiển từ xa, thì nhắn mình, mình gửi thẻ cào 50k.

Mình tìm khắp Tenda, TP-Link, Uniquiti, thậm chí cả Grandstream,...cũng chẳng thấy.

19. Xiaomi Nha Trang

Uniquiti họ thử nghiệm rồi nhé!

với 10 người dùng, MU-MIMO 4x4 cho hiệu quả gấp 2.5 lần SU-MIMO
    Với 100 người dùng, MU-MIMO 4x4 cho hiệu quả gấp 9 lần SU-MIMO.

Gấp 9 lần, nhớ là con số 9 và do chính Uniquiti thử nghiệm và công bố khi quảng cáo về MU-MIMO của họ.

Mình chỉ nghĩ tối đa là 4 thôi, nhưng không hiểu sao, họ thử nghiệm và công bố con số 9, không rõ tại sao luôn. cũng có thể do nguồn mình đọc là nguồn quảng cáo :D

20. hixhix

hixhix Thành viên mới

còn vấn đề về phát song song 2 bằng tần 2,4Ghz & 5Ghz có ảnh hưởng gì đến chất lượng mạng ko ạ

21. Bùi Tâm

Bùi Tâm Thành viên mới

Mình chỉ góp ý cho bạn chủ topic tham khảo, còn thấy phù hợp hay không là do bạn ấy quyết định.
    Mình cũng không nhắc đến bác hay bỏ công phân tích so sánh con xiaomi pro của bác làm gì mà xù lông như vậy.
    Những gì mình cần góp ý về mặt định hướng xậy dựng hệ thống chỉ vậy thôi để sử dụng tối ưu băng thông hiện có cho 2 nhu cầu mà chủ topic đưa ra. Còn lựa chọn thiết bị hay mô hình là do bạn ấy.
    Còn về mu-mimo, đúng là nó giải quyết giảm tải cho xử liệu tín hiệu xuống phù hợp dùng nhiều người, nhưng không phải thần dược cho chơi game vì khâu xử lý tín hiệu up lên từ thiết bị vẫn như thiết bị mimo thôi, trong chơi game lượng tín hiệu down và up là như nhau vẫn lag với lượng tín hiệu gửi về quá nhiều để xử lý. Vì vậy chỉ có cách cho thiết bị wifi kết nối với lượng thiết bị trong tầm kiểm soát là ưu tiên hàng đầu.
    Nếu chủ topic thấy mình bình luận mang tính xây dựng cho vấn đề của bạn hơn là tính đố kỵ hơn thua thì cho mình 1 like nhé. Nhiều người tỏ ra nguy hiểm dù chưa đụng đến :))

Xiaomi Nha Trang and hixhix like this.