Group Banner

Hướng dẫn Xiaomi Tool - Công cụ flash ROM không cần mở khóa bootloader, lên xuống thoải mái miui 9

Thảo luận trong 'Redmi Note 4 Qualcomm / Redmi Note 4X' bắt đầu bởi Dư Quân, 11/8/17.

1. Dư Quân

Dư Quân Thành viên mới

Chào các bạn!

Như các bạn đã biết, vì lý do an toàn mà Xiaomi đã khóa bootloader các thiết bị của họ. Vì vậy, khi các bạn muốn đổi rom, bạn cần phải đăng ký để nhận được sự cho phép của Xiaomi trước khi mở khóa bootloader. Tuy nhiên, khi có được quyền mở khóa thì chúng ta lại quanh quẩn mấy cái lỗi trời ơi đất hỡi mà nhiều lúc không tài nào biết cách giải quyết, có thể liệt kê các lỗi như: treo 50%, mất kết nối mạng, chờ 72 giờ... Nó gây rất nhiều phiền toái cũng như chán nản cho người dùng.

Từ những khó khăn đó, mà 1 thành viên tên là franztesca trên diễn đàn XDA đã viết ra 1 phần mềm với tên gọi là Xiaomi Tool.

GIỚI THIỆU

Xiaomi Tool là công cụ giúp các bạn đổi rom trên máy không cần mở khóa bootloader.
    Để ứng dụng hoạt động, các bạn cần:
    • Bất kỳ máy nào cần đổi rom đang khóa/đã mở khoác bootloader
    • PC/Laptop with Windows 7/8/8.1/10 (với .NET Framework)
    • Kết nối mạng tốc độ cao
    • Cáp kết nối hàng xịn
    • XiaoMi Tool

CÁC BƯỚC CHUẨN BỊ

1. Trên máy tính: Giải nén file Xiaomi Tool đã tải ở trên và mở file exe để cài đặt. Làm theo các bước như các ảnh dưới:

2. Trên điện thoại
    Sao lưu dữ liệu của điện thoại bằng tính năng Sao lưu và khôi phục có sẵn của máy.

Các bạn phải bật chế độ USB debugging trong Nhà phát triển: Để thực hiện thao tác này, đi đến trình cài đặt Settings, chạm 7 lần vào tùy chọn MIUI version cho đến khi máy báo rằng bạn đã mở khóa tùy chọn nhà phát triển (developer). Đi đến Settings, chọn Additional Settings và chạm vào Developer Options rồi bật USB debugging (như hình)

SỬ DỤNG Xiaomi Tool ĐỂ FLASH

Chạy ứng dụng và để nó tự tìm cài đặt các driver cần thiết

[​IMG][​IMG]

Kết nối điện thoại bạn với PC qua cáp và nó sẽ tìm driver cho máy. Chú ý: 1 pop-up sẽ hiển thị trên điện thoại, hãy chọn "Always allow from this Computer" rồi OK.

Khi tìm và cài driver xong, ứng dụng sẽ hiển thị tên thiết bị của bạn. Ở đây là ví dụ được thực hiện trên Redmi Note 3.

Chọn tên máy, sau đó chọn Select. Ứng dụng sẽ tiến hành kiểm tra những thứ cần thiết, việc này mất gần 10 phút, các bạn cứ bình tĩnh đợi nhé.

[​IMG][​IMG]

Trên máy bạn sẽ boot vào recovery, lúc này hãy dùng phím âm lượng để chọn dòng Thứ 3 (Mi Assisstant) rồi dùng phóm Power để chọn. Sau đó nhấn, Ok, done!

Tiếp theo, ứng dụng sẽ tìm các ROM mới nhất đã được phát hành cho máy của bạn. Một danh sách các ROM sẽ được hiển thị cho bạn thấy. Lúc này máy đã khởi động lại bình thường!
    Lưu ý: ví dụ ở đây là chuyển từ ROM Global Beta sang ROM Global Stable.

Chọn Confirm để khẳng định tùy chọn của bạn hoặc quay trở lại để chọn rom khác.

Nó sẽ bắt đầu tải file fastboot của ROM bạn đã chọn, lúc này thì phụ thuộc vào tốc độ kết nối của mạng [​IMG])

Sau khi ROM đã được tải, nó sẽ bắt đầu flash recovery gốc

Nó sẽ chạy trong tầm 5-10 phút với giao diện như sau:

Bạn có thể ủng hộ cho tác giả phần mềm nếu bạn muốn, hãy nhấn vào Yes, I have a bear [​IMG]

Sau đó, máy bạn reboot và cần 5-10 phút để khởi động. Sau quá trình cài đặt những thứ cần thiết, các bạn sẽ thấy giao diện chào mừng vào ROM như ảnh là chào mừng của MIUI 9. Nguồn (http://c.mi.com/thread-309393-1-1.html). Đã test thử và thành công

Chỉnh sửa cuối: 13/8/17
    Dr.NHTT, Minh Nhat01, scltmn and 10 others like this.
  2. Dư Quân

Dư Quân Thành viên mới

Các bác cứ làm theo trên là đc, em chả biết gì mà còn làm đc khỏi unlock gì hết cho khỏe. Cứ cắm vào là nó lo hết :3

3. tran van hieu

tran van hieu Thành viên mới

thank thớt.. :D máy không unlock bootloader dc nên.. cách này nhanh gọn lẹ không cần bung máy chọt chọt mệt :D.. à mà ngon này cái tool này nó vào chế độ EDL cho a e luôn nè khỏi xài cáp chế hay.. mở máy chọt chẹt.. để nguyên tool .. a e mở mi flash lên chịch cho lẹ e :D e đã test và thành công

Chỉnh sửa cuối: 15/8/17
  4. Hell

Hell Thành viên

Ad ơi cho hỏi cái này có thể dùg để hạ cấp Miui đc k ạ.
    Vd: Mk đag ở Miui v9 7.8.10 dev global muốn xuốg v8 8.2.5 global hoặc v8 8.1.x.x global đc k v ad

5. tran van hieu

xuống global 8.2.10.0.. vô tư bác :D bác thích sang rom Chi na cũng dc

6. Hell

Hell Thành viên

Làm s v bác chỉ mk vs đc k bác, trc mk ở bản 8.5.4 global vô làm thử thì nó chỉ hiện có thể up là bản 8.5.4 global vs 7.8.10 dev global nên mk up lên bản 7.8.10 dev global xem có đở hao pin k nhưg thấy vẫn v ak. Lên gg tìm hết r mà k thấy ai chỉ hết nên vô đây hỏi lại mog có cao nhân hay cửa hàg nào up hộ, chứ mag ra cửa hàg mk mua để nhờ nó cài dùm mà lết wa 2 chi nhánh nó tra tấn wa

7. tran van hieu

bác cứ làm như trên là nó hiện ra 1 bảng rom rồi bác click vào rom đó là dc mà..

8. Hell

Hell Thành viên

Để mk làm lại xem s, chứ bữa mk làm là nó vẫn hiện bản rom cao nhất thôi chứ k có bản thấp :(, cám ơn bác nhìu ạ

9. tran van hieu

à thì đúng rồi nó hiện ra rom cao nhất.. còn bác muốn về rom thấp thì.. lúc này máy đang ở chế độ EDL đó bác xài mi flash rom.. là dc mà.. bác kiếm bản rom nào muốn flash thì flash thôi

scltmn thích bài này.
  10. tuantugsm

tuantugsm Thành viên mới

quá tuyệt vời luôn.cảm ơn bạn ,mình đang phải chờ đọi mãi cái vụ unlock này

11. Kay Trần

Kay Trần Thành viên

Cám ơn bác thớt đã chia sẻ, ko phải chờ 72g hay quá :D

12. Tigershot

Tigershot Thành viên mới

Ra tiệm net làm cái này đc ko . mình ko có pc và laptop

13. kojiro

kojiro Lính trơn Thành viên BQT

PC của tiệm đảm bảo các yêu cầu trên là dùng ok nhé bạn!

14. Hell

Hell Thành viên

Là sao bác, mk k rành up rom nên bạn chỉ mk chi tiết đc k ạ,tại máy mk chưa unlock bootloader vs k rành up rom cho xiaomi, mấy lần trc mk hay vọc rom mấy con đt khác toàn bị mất imei k bác ạ. Hay bác có rảnh up dùm mk r có j mk gửi chút cà phê hút thuốc ạ

scltmn thích bài này.
  15. thanhtuan0104

thanhtuan0104 Thành viên mới

bác ơi máy em chỗ kiểm tra nó kiểm tra lâu thế ạ ?

16. Dư Quân

Dư Quân Thành viên mới

bạn xem lại bước đầu nhé, máy mình kiểm tra có 2' ah, bạn xem thử bất usb debug chưa

17. tuantugsm

tuantugsm Thành viên mới

đang test trên em redmi 4x chưa unlock không được toàn báo fail.

vuxx thích bài này.
  18. Dư Quân

Dư Quân Thành viên mới

bác làm bước 2 chưa vậy @@

19. tuantugsm

tuantugsm Thành viên mới

mình làm rôi lúc đầu chọn miui 8.2 sau báo lỗi chọn lại ko dc báo unlock[​IMG]

20. tuantugsm

tuantugsm Thành viên mới

với em redmi 4x đã unlock mình thử thì check báo ok hết luôn [​IMG]