Group Banner

Hướng dẫn [WIFI] Hướng dẫn thiết lập Bộ phát Wifi Xiaomi thành chế độ Repeater nối kích sóng không dây

Thảo luận trong 'Bộ định tuyến Wi-Fi' bắt đầu bởi Xiaomi Nha Trang, 31/3/18.

1. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Biên soạn và trình bày: @Xiaomi Nha Trang

Chào anh em!

Hiện nay, nhiều người mua bộ phát wifi của Xiaomi về và muốn chuyển sang chế độ Repeater để nối kích sóng không dây, tuy nhiên, lại gặp rất nhiều vấn đề vì làm sai cách.

Xiaomi họ làm cưc kỳ đơn giản, nhưng anh em cứ lên mạng, họ bày sai cách và làm rắc rối vấn đề :rolleyes:
    Rất đơn giản, tải ứng dụng Mi Wi-Fi và ấn chọn dòng Wireless Repeater là xong :D quá dễ luôn, con nít còn làm được :D

Xương Huân thích bài này.
  2. Xiaomi Nha Trang

OK, các bước tiến hành:

1. Lấy cây tăm, ấn và giữ vào cái lỗ Reset để khôi phục lại cài đặt ban đầu như khi vừa xuất xưởng, làm xong thì tên wifi sẽ hiện là Xiaomi_xxxx
    2. Trên smartphone, kết nối với tên wifi là Xiaomi_xxxx của bộ phát wifi.
    3. Tải ứng dụng Mi Wi-Fi trên CH Play

4. Chọn dòng thứ 3 để thiết lập mới hoàn toàn

5. Chọn chế độ Wireless repeater, với chú thích Extend the signal from the source in a wireless way, dịch sang tiếng Việt có nghĩa là Dùng kết nối không dây để nối kích sóng và giữ nguyên đặc tính từ nguồn gốc modem router, mọi vấn đề cấp IP và quản lý QoS sẽ do cái modem router trước đó làm.

6. Chọn wifi nguồn cần nối kích sóng và sau đó Đặt tên wifi và mật khẩu theo ý thích.

7. Tạo tài khoản đăng nhập để quản lý và cấu hình nhiều cái rất hay sau này :D ví dụ ở công ty mà biết được có bao nhiêu người đang truy cập wifi nhà mình :D

3. Xiaomi Nha Trang

Các sai lầm thường gặp khi thiết lập chế độ Repeater không dây:

1. Mạng bị chập chờn, vì để quá xa bộ phát wifi nguồn. Phải dùng phần mềm đo để đảm bảo sóng tại chỗ mình đặt cái Repeater là -62dBm với chuẩn N và -72dBm với chuẩn AC.

2. Không chịu dùng băng tần 5GHz để nối với bộ phát wifi gốc. Ở băng tần 5GHz thì ít bị nhiễu hơn, tốc độ và băng thông tốt hơn.

3....

4. HappyCoding

HappyCoding Thành viên mới

@Xiaomi Nha Trang Sau khi mình cài đặt xong, truy cập vào cái wifi mới thì nó cứ đứng mãi ở chỗ Obtaining IP address bạn à, ko biết bị sao nữa. Hic hic.

5. Xiaomi Nha Trang

rút điện modem và tất cả thiết bị mạng của bạn, để 5 phút sau cắm lại là oki :D

6. HappyCoding

HappyCoding Thành viên mới

Vẫn bi ban ơi :( Screenshot_2018-05-20-10-24-34-539_com.android.settings.png

7. Xiaomi Nha Trang

Chắc bạn làm sai ở bước nào đó.
    Gọi thợ đến lắp đặt cho nhanh đi bạn :D