Group Banner

Thảo luận [WIFI CHỊU TẢI] Khủng khiếp với khả năng chịu tải của Xiaomi Wifi Pro ở quán cafe

Thảo luận trong 'Bộ định tuyến Wi-Fi' bắt đầu bởi Xiaomi Nha Trang, 21/5/17.

1. Cao Thắng

Cao Thắng Thành viên

Khi mà cố tình như này thì không thể nhé.
    Con router gốc của bạn có 2 cổng wan + 16 lan. Vậy là dòng cao cấp + có cân bằng tải. Vậy nó chịu được 100 kết nối chắc ok. 5 con xiaomi kia bạn định mua con pro đúng ko. Về cứ cấu hình nó chạy ở chế độ access point, ip để router gốc cấp. Tối ưu cho cả lan các tầng nhìn thấy nhau. Cho mình hỏi chút là cty bạn đông vậy sao không dùng các giải pháp cho doanh nghiệp?
    Như cty mình tầm 50 kết nối đã chạy như này rồi.

2. Đức123456789

Đức123456789 Thành viên mới

Công ty bác 50 kết nối mà phòng mạng đồ sộ thế. Công ty tôi dùng thuần túy vào mạng thôi, việc cái router kết nối ra internet tôi không bàn, trên đấy tôi hạn ngạch 200k/ kết nối vào ra thôi nên cũng ổn mạng ko nhanh nhưng lúc nào cũng bình bình. Vấn đề tôi đang vướng là tôi muốn đặt lọc địa chỉ MAC để quản lý các thiết bị vào mạng mà trên con AP của xiaomi tôi add tối đa đc có 32 địa chỉ/ con. Chắc không ổn, đang tính thêm cái máy tính cài zeroshell để quản lý hết kết nối ko dây.

3. Bùi Tâm

Bùi Tâm Thành viên mới

Công ty bác không có khách sao mà chỉ cho các thiết bị đã add MAC mới kết nối được. Với phương pháp quản lý này bác không thể dùng các dòng router bình thường để làm AP được vì không đồng bộ các AP với nhau. Bác cần dùng các AP dòng doanh nghiệp có app Controller quản lý tất cả AP trong hệ thống, có roaming để tự kết nối AP gần nhất, add mac vào controller thì AP nào cũng nhận MAC trong danh sách đó cấp IP vào net.
    Còn dùng dòng nào thì tuỳ ngân sách, tuỳ nhu cầu quản lý (cả hiện tại và tương lai).

4. Bùi Tâm

Bùi Tâm Thành viên mới

@Đức123456789
    Bác thử cách nhé, bác vào con Router tổng add Mac nhân viên vào ip cố định, rồi đặt rule chỉ cho các ip đó ra net, hàng xóm vẫn kết nối wifi và cấp ip nhưng không ra net được vì không nằm trong danh sách. (tất cả AP đều tắt DHCP nhé)
    Còn việc nv tầng 2-3 kết nối với AP tầng 1 thì thua nếu AP không có chức năng roaming. Chịu khó đổi SSID bằng tay thôi.
    Mà mổi IP chỉ 0.2Mbps thì bèo bọt quá, bác cứ để 3Mbps đi. Vì thông thường ít khi cả hệ thống cùng truy cập 1 lúc.

Chỉnh sửa cuối: 18/4/18
  5. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Với các wireless router hay AP (access point) phổ dụng, thì sóng Wi-Fi sẽ truyền và nhận các gói dữ liệu thông qua ăng-ten. Chúng chỉ có thể gởi hoặc nhận dữ liệu đến/từ một thiết bị trong một lần xử lý, không thể vừa gởi vừa nhận cùng lúc. Do tốc độ xử lý diễn ra rất nhanh, nên người dùng sẽ không thể nhận biết được quá trình này.

Tuy nhiên, vấn đề chỉ xảy ra khi có thêm nhiều người cùng kết nối vào router hoặc AP, và sử dụng các ứng dụng tốn nhiều băng thông như gọi skype hay chơi game online. Đặc biệt là game online, vì lưu lượng các gói dữ liệu được gởi và nhận phải liên tục, chỉ cần chậm một chút là gây ra “lag”. Hiện tượng “lag” xảy ra khi các gói dữ liệu không thể gởi hoặc nhận từ các thiết bị không đủ nhanh, nhất là phần cứng (router/AP) chỉ có thực hiện việc một cách tuần tự. Do có nhiều thiết bị cùng truy cập, nên nó phải gởi xoay vòng hết thiết bị này rồi mới đến thiết bị khác. Những thiết bị nhận chưa đến lượt sẽ nằm trong danh sách Chờ.

Với số lượng thông tin, phim ảnh và game online độ phân giải cao đang bùng nổ như hiện nay, thì việc chia sẻ wireless router cho nhiều thiết bị cùng lúc sẽ gặp phải tình trạng trên. Do đó, công nghệ MU-MIMO ra đời nhằm khắc phục yếu điểm của những router thông thường.

Chỉnh sửa cuối: 21/4/18
  6. Xiaomi Nha Trang

“Sử dụng MU – MIMO giống như tuyến đường cao tốc dành cho nhiều loại xe: Người dùng sẽ lái xe nhanh hơn thay vì gặp phải tình trạng ùn tắc như ở các tuyến đường khác” – Qualcomm.

Xương Huân thích bài này.
  7. Xiaomi Nha Trang

Khi càng đông người dùng, thì MU-MIMO 4x4 càng tỏ ra hiệu quả, thậm chí gấp 9 lần SU-MIMO :D

Các file đính kèm:

8. JohnyKhai

JohnyKhai Thành viên mới

Chào Anh Chị Em, em vừa mới tậu con Pro, Anh Chị em giúp một số nội dung sau:
    1. Về Bright và AP
    - Hiện em dùng Viettel gói 40mb, muốn chuyển cái Router Viettel (hình như ZTE f602 thì phải) sang Bright mode và dùng Xiaomi Wifi Pro làm AP (Em còn mua thêm 1 con Repeater Pro để chia tải);
    - Cách cấu hình hệ thống trên.
    2. Gộp băng thông 2 nhà mang Viettel và FPT.
    - Em định thêm 1 gói Internet FPT và gộp 2 bằng thông (Load Balance) thành 1. Anh Chị Em nào biết hướng dẫn em với.

Em hiện kinh doanh quán Cafe, nhu cầu 40 User chơi game Online cùng lúc.

Trân trọng cảm ơn.

9. Cao Thắng

Cao Thắng Thành viên

1: Cái này bạn phải gọi Viettel
    2: Con này không có tính năng cân bằng tải. Bạn phải mua dòng mikrotik,draytek hay dòng nào đó tương tự.

10. Xiaomi Nha Trang

Khi khách phản hồi là đang dùng thì mất sóng, sau khoảng 30-60 giây thì có lại, thì anh em kỹ thuật cần nghĩ ngay tới việc thiết bị nóng quá, nên tự khởi động lại.

Tất nhiên, là còn nhiều nguyên nhân khác, nhưng lưu ý vụ nhiệt độ.

11. Xiaomi Nha Trang

dùng Repeater thì gần như không có tác dụng chia tải, mà chỉ có tác dụng nối kích sóng wifi thôi. thậm chí còn có tác dụng ngược, vì lúc này, dòng Pro phải tốn thời gian giao tiếp với Repeater dù không ai kết nối tới Repeater.

gộp băng thông có 2 kiểu là IP base và Seasion base, và cấu hình không tốt chưa chắc đã tốt, đôi khi còn gây ra lag nữa ấy, một số trang web bảo mật còn chặn. vì lúc thì anh ở đường truyền FPT, lúc thì Viettel, ai biết anh có phải hacker không. chỉ một số trang web lớn hỗ trợ điều này và số lượng đang tăng lên.

https://www.anphat.vn/02-can-bang-t...ong-nhieu-duong-truyen-internet-session-based

Lưu ý:
    1. Load Balance theo IP Based hay Session Based đều có thể "Cộng" băng thông nhưng theo các cách khác nhau mà thôi
    2. Khi sử dụng Session Based có thể sẽ gặp khó khăn khi truy cập một số dịch vụ cò bảo mật cao. Có thể khắc phục bằng cách tạo policy rule cho các dịch vụ đó
    3. Khi sử dụng Session Based có thể sẽ gặp trường hợp chơi game không mượt. Nếu gặp lỗi nên chỉnh lại IP Based hoặc tạo policy rule cho các dịch vụ bị lỗi.

Mình đánh giá Mikrotik cao hơn Draytek về giá tốt và tính năng, cũng như thương hiệu được nhiều anh em kỹ thuật lựa chọn, nhất là trên thế giới. Mãi gần đây Mik mới được một vài công ty phân phối hỗ trợ kỹ thuật cho người dùng.

còn Draytek lại hơn Mikrotik ở đội ngũ kỹ thuật sẵn sàng hỗ trợ khách hàng lẻ từ xa.

Mình gặp trương hợp khó về Mikrotik hay Draytek thì toàn bảo bên hỗ trợ kỹ thuật của nhà phân phối làm từ xa :D mình chuyên về Mi hơn, nắm rõ các tính năng cũng như khi thay đổi cái này thì gây ra điều gì, tích cực hay tiêu cực :D

Chỉnh sửa cuối: 23/4/18
  12. JohnyKhai

JohnyKhai Thành viên mới

"Anh em kỹ thuật lưu ý, là dặn khách phải để thiết bị thoáng mát và phải kích hoạt Dual-Band gộp 2 băng tần 2.4GHz và 5GHz"

@Xiaomi Nha Trang thanks bạn nhiều. Bạn có thể chia sẽ về việc kích hoạt Dual Band được không ạ?
    Bạn cho hỏi thêm, vấn đề chơi game online thì băng tần 5Ghz hay 2.4 GHz ổn hơn ạ?

13. Xiaomi Nha Trang

Trên ứng dụng điện thoại hay là cấu hình trên web, bạn tìm chữ Dual-Band và bật lên là được bạn nhé

Còn chơi game online, thì kết nối 5Ghz tốt hơn, ít nhiễu hơn.

14. JohnyKhai

JohnyKhai Thành viên mới

2 thành viên đã thống nhất xoá là ok, mà Thành viên khác sẽ bị miss ngay phần đó, cảm thấy bị mất mát ^^

Xiaomi Nha Trang thích bài này.
  15. hoanganh81

hoanganh81 Thành viên mới

Hơi lạc đề tý mong bác xiaomi nha trang và các bạn giúp với. Mình mua 1 bộ kích sóng xiaomi gen2 . cài đặt kết nối ok rồi nhưng muốn vào địa chì IP để thay pass hoặc xem bao nhiêu người đang dùng thì gõ 192.168.1.1. Như trước k vào dc.mình cũng biết IP bị lạc trôi nhưng làm cách nào để vào lại dk ạ. Có bạn kĩ thuật bảo gõ 192.168.31.1 vẫn k đc ạ. Thanks

16. Xiaomi Nha Trang

lấy cây tăm, sau đó chọc vào reset.

trên điện thoại Android, tải ứng dụng Mi Home về và cấu hình, thì sẽ đổi được mật khẩu và tên wifi bạn nhé :D và biết được bao nhiêu người kết nối vào luôn :D

17. Xiaomi Nha Trang

Hồi trước bạn nào hỏi giá sản phẩm Synology nè :D

https://www.synology.com/en-us/products/RT2600ac#tab_10GbE

USB 3.0 can reach 107 MB/s for EXT4, 103 MB/s for FAT32, and 83.8 MB/s for NTFS.

Synology đẩy mạnh bán thiết bị định tuyến Router RT2600ac, giá 5.299.000 đồng

Tầm giá này có Xiaomi Router HD cũng vi xử lý Qualcomm luôn.

RT2600ac thì có 2 cổng WAN giúp Load Balancing hoặc FailOver.
    còn dòng HD thì có sẵn 1TB

cả 2 đều là MU-MIMO 4x4

Chỉnh sửa cuối: 24/4/18
  18. JohnyKhai

JohnyKhai Thành viên mới

Mình đã Set Games trong QoS vậy web có ảnh hưởng nhiều ko?
    Khi Set gộp 2.4 và 5Ghz lại có ảnh hưởng gì ko? Có nên không?

19. JohnyKhai

JohnyKhai Thành viên mới

“riêng Xiaomi, có tính năng Boost khá hay, mỗi lần nhấn 1 nút là nó tăng tốc độ từ 50-80% :)) chẳng biết thật không, nhưng thấy cũng khoái :D
    AD chỉ chỗ bấm đê, mỗ ngày cần 3 tiếng sử dụng chức năng này ^^

20. JohnyKhai

JohnyKhai Thành viên mới

Đã úp FW mới và ko tìm thấy chỗ đổi sang Eng nên AD giúp luôn nhé ^^