Group Banner

Thảo luận Ưu nhược điểm của Mipad 3

Thảo luận trong 'Mi Pad 3' bắt đầu bởi Tienlbhoc, 22/7/17.

1. Tienlbhoc

Tienlbhoc Thành viên mới

Mình mới mua con mipad 3 hôm qua và dùng qua thấy có mấy ưu và nhược điểm sau, mọi người ai dùng lâu lâu rồi comment thêm nhé.

Ưu điểm:
    • Cấu hình có vẻ mạnh, phân giải cao, mình thích 8 inch 3*4 tiện đọc sách mà không cồng kềnh, tablet 8 inch thì ít lựa chọn nên chọn con này.
    • Pin niêm yết là 6600, test bật wifi để màn sáng 80% luôn sáng (không adap theo môi trường), cứ để không đấy thì một giờ sụt khoảng 6 đến 7%, nếu dùng tác vụ nhẹ chắc sụt 8 9% 1 giờ, có vẻ đúng niêm yết 12 tiếng.
    • Nhôm trông cũng sang sang.
    • Bộ nhớ 64 gb, may có cái này chứ không có khay thẻ nhớ mà 16 thì hơi ít.
    • USB type C.
    Nhược điểm:
    • Màn hình tuy phân giải 2k không bị rỗ nhưng mà ám vàng khá nhiều, mình dùng s7 edge sang màn này nhìn chán hẳn, chuyển sang chế độ hiển thị màu lạnh cũng chỉ đỡ 1 tí, sao nó vàng chóe thế nhỉ, samsung đã bị chê ám rồi, hóa ra hãng khác còn quá thế, chả bù cho nexus 2013 mới thay.
    • Không có sạc nhanh, chưa test được xạc bao lâu.
    • Ứng dụng không tương thích chip mediatek khá nhiều, chưa nói đến game, mình cài hellotalk hay tinder thôi mà không tương thích luôn, cũng may mình nhu cầu đọc sách lướt web là chính nên cũng tạm chấp nhận nhưng như 2 ứng dụng trên không có cũng hơi không thích.
    • Giá mình mua 5.790 so với giá gốc 220 usd có vẻ hơi nhiều, tầm 5.5 5.6 có vẻ hợp lý hơn.
    • Android 7 mà đa nhiệm đa cửa sổ chưa thấy.
    Có mấy điểm mình không rõ vì mới dùng:
    • Con này dùng có nhanh tã không mọi người? Con nexus 2013 trước dùng 4 năm mà thấy vẫn ổn, mỗi tội pin sụt với sạc giờ 8 tiếng mới đầy nên mới thay.
    • Mọi người có thấy mi pad 3 mọi người có các đặc điểm trên không hay hên xui ?
    • Vào setting không biết nút update ở đâu :)), hay phải dùng tool update nhỉ? Mình đã nhờ nơi bán cài hộ google play

Mọi người chia sẻ thêm đặc điểm và kinh nghiệm cho newbie như mình nhé.

Bổ sung: Sau khi dùng thì thấy time onscreen dùng thực tế của con này cũng chỉ tầm quanh quanh 5,6 tiếng ^^.

Chỉnh sửa cuối: 10/8/17
  2. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Không phải chip mediatek không tương thích, mà là nhà phát triển ứng dụng họ không làm phiên bản cho máy tính bảng, hoặc chưa cập nhật Xiaomi Mi Pad 3 vào danh sách hỗ trợ.

Nên mấy cái ứng dụng này, lên trang web apkpure.com hoặc apkmirror.com tải về, và cài qua file apk là ngon lành ngay.

Mình test hết rồi, gần như các ứng dụng phổ biến đều cài đặt và chạy ngon lành.

Chip Mediatek tương thích ưng dụng ngon lành thế nào, thì qua máy box Xiaomi REdmi Note 3 hoặc Xiaomi REdmi Note 4 Mediatek hỏi là rõ, gần như chẳng thấy topic nào phàn nàn về tương thích của Mediatek, vì nó dùng kiến trúc ARM phổ biến :D

bluedragon, tranlong255 and Tienlbhoc like this.
  3. Xiaomi Nha Trang

Nghe bạn nói vậy, nên mình vừa cài đặt thành công Tinder qua file apk đây :D và mở lên chạy thử thì ngon lành :D

http://www.apkmirror.com/apk/tinder/

Màn hình vàng thì nói hơi quá rồi, làm gì nói quá lên mức "vàng chóe" :rolleyes: vàng chóe chắc là bật chế độ đọc sách ở mục Cài đặt, Hiển thị rồi. Đó là chế độ hạn chế tia sáng xanh, và tốt cho sức khỏe 2 mắt.

Thấy màn hình Mi Pad 3 đẹp, màu sắc ngon lành :rolleyes: chắc tùy mắt mỗi người và tùy máy :rolleyes:

riêng mình, mình thích màn hình có độ sáng thấp và ngả vàng, vì như thế, đỡ hại mắt :rolleyes:

Màn hình hãng nào cũng vậy thôi, chỉ có 2 loại, luôn ngả vàng hoặc ngả xanh hơn một chút.

Chỉnh sửa cuối: 22/7/17
    Tienlbhoc thích bài này.
  4. Tân8383

Tân8383 Thành viên

Bán cho m chú nexus cũ đi

5. Tienlbhoc

Tienlbhoc Thành viên mới

Mình cho bố rồi :D

6. Tienlbhoc

Tienlbhoc Thành viên mới

Đã thử và chạy được cả 2 app, cảm ơn bạn nhé :)

Xiaomi Nha Trang thích bài này.
  7. ZuPham

ZuPham Thành viên

mình thấy màn con mipad 3 ngon mà. muốn biết ám nặng thì xài thử mipad 1 đó bạn :D
    Pin để chờ tụt nhanh thật, nhưng nếu bạn tắt wifi đi sẽ khác :3
    Mình chưa biết cài rom mới nên chỉ tiếng ANH và TQ, bạn cài rom gì rồi?

8. Tienlbhoc

Tienlbhoc Thành viên mới

Nói chung mình vẫn thấy nó không quen, nhưng nói chung cũng không ảnh hưởng vì mình không nhu cầu nhiều, rom mình mua về cài sẵn, à mình bật luôn sáng màn hình 80% nên tụt 7 % là ngon mà, con khác tòan trên dưới 10%, chứ để tắt máy con này sụt có vẻ ít, không để ý là bao nhiêu, mình rom tiếng việt mua về có sẵn, chưa biết vọc rom, miui thấy bảo 8.2 android 7

9. Yeudesong87

Yeudesong87 Thành viên mới

Pin như bạn nói thì ngon hơn mipad 2 rồi. 2 mình on được khoảng 5h

10. quocanh21081992

quocanh21081992 Thành viên

chuẩn mipad 2 dc 4h30-5h

11. olavina.com

olavina.com Thành viên

Lại Ăn roi à, mềnh chỉ khoái win, Ăn Roi có em Mimax quá ok rồi

12. Tienlbhoc

Tienlbhoc Thành viên mới

Thì mi 2 chip intel với pin ít hơn, không biết con của bạn có dùng win không thì còn tốn nữa, mình chỉ test sáng màn hình thôi nên không rõ chính xác dùng thật thế nào vì mỗi ngày mình dùng có tí

13. Xiaomi Nha Trang

Mình thường dùng, với độ sáng thấp, chủ yếu xem youtube và lướt web, thì cao hơn bạn tầm 20-30% :D nghĩa là dùng liên tục được tầm 6-7h gì đấy :D
    sau 1 năm dùng, pin chai một ít, bây giờ, rơi tầm 5.5h :D

14. Dan protein

Dan protein Thành viên

Ai rảnh cho m xin file build.prop của mipad 3 với. Với lại ai có hack theme dc cho m xin file apk luôn ;)
    Cám ơn nhiều! !!

15. Tienlbhoc

Tienlbhoc Thành viên mới

Đã dùng 1 thời gian, mỗi ngày vào một lúc (lướt web, facebook, game nhẹ, cập nhật app), tầm 4-5 tiếng onscreen thì còn 30%, chắc 6 tiếng là kịch, coi bộ cũng không tối ưu pin lắm :D (mình luôn để độ sáng cao 7x% trở lên)

16. Thien Huynh

Thien Huynh Thành viên mới

Em cũng tính mua con này, bác cho em hỏi con này nó hay bị crash hay bug nhiều không ạ. cám ơn bác

17. Tienlbhoc

Tienlbhoc Thành viên mới

Con này mình mua về rom tiếng việt cài sẵn, dùng thấy bt, có mỗi cái pin không như quảng cáo thôi, chắc do cấu hình mạnh, để tác vụ siêu nhẹ hay ebook thì chắc mới được chục tiếng

18. bebebietyeu

bebebietyeu Thành viên mới

Nhược điểm ko có Gps khi không có wifi cố định