Group Banner

Chia sẻ Trải nghiệm Xiaomi mi a1 sau nửa tháng sử dụng

Thảo luận trong 'Mi A1' bắt đầu bởi Pâpdepzaj, 24/2/18.

1. Pâpdepzaj

Pâpdepzaj Thành viên mới

Sau khi bỏ ra 4 tr 710k để rước em nó về từ hoàng hà mobile
    Sau nửa tháng ăn nằm ngủ nghỉ với em nó . mình đã phai để em nó ra đi
    Và sau đây la 1 vài đánh giá vê xiaomi mi a1 . về hinh thưc bên ngoài
    Thì ok xiaomi đã làm rất tôt,đẹp ko có gì để chê . nhưng vẻ hào nhoáng bên ngoài không
    Đánh giá hết được sự kém chất lượng bên trong
    Đầu tiên la hệ đều hành android one thuần google ma khong phai miui sẽ khiến ai
    Đang dùng hệ điều miui mà chuyển sang android one sẽ cảm thấy nhàm chán.
    Pin thì tụt kinh khủng nếu dùng liên tục thì một ngày phải sạc ít nhất là 2 lân,để qua đêm ko dùng gi cung mất 5%.
    Camera của mi a1 thật sự ko tốt khi chụp ở chế độ bình thường, thiếu sáng luôn phai chinh độ sáng khi chụp . còn o chế độ xóa phông thì lại rất ok như chụp bang máy anh đó la điều duy nhât minh thích ơ xiaomi mi a1 . nói chung ai là fan cua xiaomi va dùng quen rom miui rồi thì minh khuyên là ko nên mua xiaomi mi a1 .

2. nt1106

nt1106 Thành viên mới

Mình xin chia sẽ với bạn vài ý như sau :
    - Pin Mi A1 là 3080 mah onscreen đc khoảng 7 giờ, như vậy là vừa đủ cho 1 ngày làm việc. Bạn chủ thớt sạc ít nhất 2 lần 1 ngày cho thấy cường độ sử dụng của bạn rất khủng khiếp. Thêm nữa Mi A1 của mình để qua đêm chỉ mất 2 - 3% pin thôi
    - Điện thoại Xiaomi từ trước tới nay không được đánh giá cao ở khoảng camera, còn ở khoảng chụp tối thì khỏi phải nói. Muốn chụp tối ổn thì bạn phải dùng điện thoại trên chục triệu mới ổn được
    - Theo nhiều người tư vấn thì : thích Miui thì Mi 5X, thích Android thuần thì Mi A1. Bạn nên tìm hiểu kĩ trước khi mua điện thoại để khỏi phải hối hận

Phuong Uyen and kojiro like this.
  3. Pâpdepzaj

Pâpdepzaj Thành viên mới

Pin chán lắm bạn ah . sáng dậy 100% rút sac đi đến chỗ làm mở dt ra còn 97% .mình dung dt của xiaomi đến con nay là con thứ 5 roi nhung chua thây pin con nao chán nhu pin mi a 1 nay.

4. nt1106

nt1106 Thành viên mới

Bạn kiểm tra lại coi có phần mềm nào tốn pin ko, nếu có thì gỡ phần mềm đó ra. Điện thoại mình rút sạc ra để 2 giờ mới mất 1% pin

manhlam195 thích bài này.
  5. Pâpdepzaj

Pâpdepzaj Thành viên mới

Mình cung vừa mua con redmi 5 plus 64gb dùng thấy ok lắm ram 4 , man hinh full hd+,pin trâu bò đưng hỏi . mỗi tội phải chơ 360 tiếng mới cài rom tiếng vệt dc

6. tieuly2121

tieuly2121 Thành viên mới

Đang xài được 4 tháng rồi, pin để qua đêm tụt 1~2% (tắt hết wifi, mobile data). Onscreen 5~7h wifi, 3~4h 4g (4g vịtteo full sóng mà pin tụt như tụt quần)

7. Pâpdepzaj

Pâpdepzaj Thành viên mới

Pin kem mà . ma pin kém thì chẳng làm dc gì . mắc mệt

8. nnkien91

nnkien91 Thành viên mới

So với giá tiền thì không chê được gì. Tuy nhiên android 8 vẫn xử lý app chạy nền ko tốt. Mình xài Facebook Page Manager mà nhiều lúc mở máy noti mới bắt đầu nổ 1 loạt còn khi màn hình tắt tằt im re.

9. Cataleya

Cataleya Thành viên mới

điểm không vừa ý duy nhất ở con này là PIN. mang tiếng xiaomi pin 3000 mà tụt nhanh như con iPhone 6s pin 1800

Pâpdepzaj thích bài này.
  10. nghiatv211

nghiatv211 Thành viên nhiệt huyết

Ai thích gì thì dùng nấy, trước khi mua 1 chiếc điện thoại thì hãy nghĩ đến trước tiên là mình cần gì ở 1 chiếc điện thoại cho nhu cầu sử dụng.
    Về vấn đề OS cũng vậy, để xem bạn thích hợp với nền tảng nào, mỗi người mỗi sở thích không có gì chán với bạn nhưng tuyệt vời người khác.
    Tôi thấy những người bảo rằng muốn vọc vạch thì MIUI muốn ổn định thì Androi thuần Mi A1 và dùng MIUI mà chuyển sang Android One sẽ cảm thấy nhàm chán. Cá nhân tôi cho đó là lý do không hợp lý không chính đáng, bạn có biết tôi đã nhiều năm sử dụng MIUI và còn cook rom trên nền tảng này nhưng với tôi mọi thứ đều rất bình thường không bao giờ gặp khó khăn hay nhàm chán khi tôi chuyển từ RMN2 sang Mi A1, tôi làm được bất cứ điều gì tôi thích trên chiếc Mi A1 này, đừng ai bảo nhàm chán không vọc vạch được gì trên Mi A1 quan trọng là bạn có dám vọc không, tôi có rất nhiều tips, tricks, mods, nếu tôi viết guide bạn có dám vọc không hay là lo sợ hư hỏng điện thoại.
    Những vấn đề về các lỗi cơ bản như vài bạn đã nêu tôi chưa bao giờ gặp phải kể từ khi dùng Mi A1 đến nay đã gần 5 tháng, nêú các bạn nghĩ rằng Mi A1 đang dùng nó bỗng nhiên phát sinh lỗi này lỗi nọ thì tại sao lại không nghĩ đến cách mình sử dụng nó làm sao để bị phát sinh ra những lỗi như vậy, nếu bạn vẫn khẳng định là do OS thì tại sao không thử kiểm tra chính xác bằng cách flash lại rom bằng Mi Flash chọn chế độ xoá sạch system, data đưa nó về trạng thái như mới và sử dụng vài ngày xem nó có xuất hiện lỗi như bạn đã gặp phải.
    Vấn đề Camera, ai ai cũng biết Carame trên Xiaomi chưa bao giờ được giới công nghệ đánh giá tốt so với các đối thủ cùng phân khúc, nhưng rõ ràng đã có 1 giải pháp cực kỳ đáng giá để làm cho Mi A1 có được 1 Camera chụp được những bức ảnh cực kỳ xuất sắc không hề thua kém với bất kỳ các đối thủ nào kể cả các flagship hiện nay thì cũng chả phải ngán ngại đó là Google Camera thì tại sao bạn không dùng, nó hoàn toàn miễn phí không tốn 1 xu tại sao lại bỏ qua mà ngồi đây than trách.
    Tôi thấy nhiều bạn cứ lo sợ không dám ROOT để tận dụng được hết khả năng của 1 chiếc máy chạy trên Android, cứ bảo thủ tư tưởng ROOT sẽ làm thiết bị kém bảo mật, tôi thì lại không bao giờ có nghĩ rằng 1 thiết bị giá rẻ như Mi A1 mà phải add thẻ ngân hàng vào nó, nếu Mi A1 là 1 thiết bị cao cấp thì tôi sẽ quan tâm đến vấn đề thẻ tín dụng và sẽ không ROOT nó tôi sẽ hoàn toàn đồng ý với các bạn về vấn đề này.
    1 thiết bị cầm trên tay tôi hoàn toàn phải làm chủ của nó chứ không bao giờ bị nó làm chủ, nếu tôi đã phải bỏ tiền ra mua nó thì tôi phải tận dụng hết tất cả những tính năng mà nó hoàn toàn có thể mang lại cho tôi, tôi thích 1 chiếc điện thoại thuần túy cũng là bởi vì tôi sẽ muốn tự tay mình đưa vào nó bất cứ thứ gì mà tôi thực sự cần để sử dụng chứ không phải 1 thiết bị, bị nhồi nhét 1 đống rác vào nó để rồi thừa thãi chẳng bao giờ đụng đến và cuối cùng phải xoá bỏ những app rác đó.
    Không phải ngâũ nhiên vì sao vài ngày trước trên Twitter của Xiaomi mở ra cuôc bình chọn giữa MIUI và Android One và kết quả bầu chọn từ chình fan Mi đã giành số phiếu áp đảo là chọn Android One chứ không phải MIUI, điều này làm Xiaomi không vui và họ đã tháo bỏ bình chọn đó.

Cuối cùng ở đây không phải là chán hay không chán, không phải là vọc vạch được hay không được, không phải là thế này thế kia mà là bạn có biết phải làm thế nào để chiếc điện thoại trên tay của bạn trở nên thú vị và tránh phải làm sao ít bị xung đột gây ra nhiều lỗi hay không mà thôi.

Chỉnh sửa cuối: 25/2/18
  11. Pâpdepzaj

Pâpdepzaj Thành viên mới

Theo mình nghĩ vấn đề o đây là pin cua mi a1 . chính vì dieu này mà mình phai bán nó sau gân 1 tháng sư dụng . ma ko phải riêng mình mà nhiều ngươi cũng thấy như vây . o 1 chiêc dt hiệu năng co tốt đên đâu mà pin tụt nhanh phải sạc nhiêu thi ko ổn .
    Còn về bình chọn giữa android one và miui bay giờ có lẽ la chưa chính xác . phải để 1 thời gian nữa . tại sao thời điểm nay người ta lai thích android one hơn . bởi vì nó lạ ,đây là chiếc dt đầu tiên của xiaomi chạy hệ điêu hành android one thuần google . cái gì lạ mà chẳng thích , cũng như bạn thôi an cơm nhiêu cũng thấy chán thỉnh thoảng ăn phở lại thấy ngon . nhưng ko thể an phở mãi dc

12. rinharuka

rinharuka Thành viên

nếu vấn đề giống bạn nói là pin thì mình nghĩ cách sử dụng của bạn RẤT KHỦNG KHIẾP khi mà 1 ngày phải sạc đến 2 lần
    cho mình hỏi tổng thời gian on screen của bạn là được bao nhiêu?
    Và theo mình nếu trước khi bạn bỏ tiền ra mua con Mi A1 này thì bạn cũng " TÌM HIỂU" về mọi thứ về nó trước khi mua đúng không?
    Đối với bản thân mình pin của Mi A1 là khá tốt so với những gi nó mang lại ,,quá đủ cho 1 ngày làm việc của mình ( minh ko game..ko facebook.ko messenger..chỉ có 1 ứng dụng là zalo trên máy của mình...và thời gian sử dụng zalo của mình rất nhiều...tại vì thường xuyên gọi video call)
    Và đối với mình 1 ngày sạc 1 lần cho Mi A1 này cũng quá ngon
    Bạn chơi game nhiều..check facebook liên tục.messenger liên tục thì cho dù pin 10000 cũng chả đủ
    Thân

nt1106 thích bài này.
  13. Pâpdepzaj

Pâpdepzaj Thành viên mới

14. nghiatv211

nghiatv211 Thành viên nhiệt huyết

Trước khi đọc 1 vấn đề bạn nên xem ngày tháng bài của bài viết đó, và phiên bản Oreo ở thời điểm đó Xiaomi đã phát hành là 8.1.10 đến hiện tại là bây giờ 8.2.8 nó đã qua mấy lần update rồi bạn biết chưa.
    Những lỗi đó đã được fix hoàn toàn trên 8.2.6 và 8.2.8 rồi nhé.
    Mi A1 viên pin chỉ có 3000 tôi cày các game đồ họa UE 4 của Hàn đều on được hơn 5 tiếng đấy, dùng cơ bản ko cày game đều on từ hơn 8 tiếng đến hơn 9 tiếng on screen, không lẽ bạn muốn cục pin chỉ có 3000 phải on screen hơn 10 tiếng.
    Trên youtube có rất nhiều video test pin Mi A1 với các máy khác bạn cũng có thể lên đó tìm để xem thực tế pin có kém như bạn nói.

nt1106 thích bài này.
  15. Pâpdepzaj

Pâpdepzaj Thành viên mới

Mình nghĩ qua mấy lần update nhưng xiaomi vân ko khắc phục dc lỗi pin của mi a1 . con không có lửa thì đâu có khói nêu pin tôt ok đâu có những gì chúng ta đang nói va xiaomi cũng thừa nhan điều dó.

16. Nguyễn Lương Huy

Nguyễn Lương Huy Thành viên mới

Sao máy mình vẫn là bản 8.1.10 nhỉ, check không thấy bản bản mới

17. rinharuka

rinharuka Thành viên

Vâng.nếu bạn muốn pin tốt thì tại sao lại mua mi A1 trong khi đó bạn biết rõ nó chỉ có dung lượng pin là 3000Mah???
    pin 3000mah thì nó ucngx chỉ có thể sử dụng được trong khoảng thời gian bao nhiêu đó thôi..
    Vậy cho mình hỏi...khắc phục LỖI của pin mi A1 là lỗi như thế nào vậy bạn?
    Nếu 1 con máy pin 3000 mà bạn mún nó phải đáp ứng được 10 tiếng cho bạn chơi game liên tục thì NEVER trong thời điểm hiện tại nhé...

nt1106 thích bài này.
  18. Pâpdepzaj

Pâpdepzaj Thành viên mới

Trc mình dùng máy samsung j 7 prime và xiaomi redmi note 4 . redmi note 4 của minh bị rơi xuong nước ko cứu dc . nên mình mua a1 . j7 prime cua minh pin 3300 so voi a1 pin tầm nhu nhau hon kem 300 . nhung về dùng thi khác nhau hoan toàn măc du j7 mình đã dung gần 1 năm rồi .

19. Cataleya

Cataleya Thành viên mới

Mình thấy có rất nhiều người kiểu mua cái điện thoại gì về là phải đặt nó lên bàn thờ, thấy người khác nói động đến điểm xấu của cái điện thoại đó cái là xù lông lên ra sức phản kháng, thậm chí là đuối lý không nói lý lẽ được quay ra công kích cá nhân nhục mạ người khác... Thôi xin, cái điện thoại có vài triệu, bằng dăm ba bữa nhậu, sao phải khổ sở thế, nó tốt thì nói nó tốt mà nó xấu thì nói nó xấu, cứ như mấy em xì tin thần tượng mấy anh bên Hàn Cuốc, lúc nào cũng muốn thần tượng của mình phải hoàn hảo phải tốt như thiên thần ấy

Pâpdepzaj thích bài này.
  20. xuân bá

xuân bá Thành viên

cũng tùy vào cách sử dụng của mỗi người mà trãi nghiệm mang lại sẽ khác nhau mà bác..cũng như bác thấy vợ bác đẹp thì cũng đầy người thấy vợ bác xấu vậy đó hehe