Group Banner

Tổng Hợp Các Lỗi Trên Redmi Note 4X (Qualcom) Mình Tổng Hợp Được

Thảo luận trong 'Redmi Note 4 (Qualcomm / 4X)' bắt đầu bởi hieu282828, 23/7/17.

1. hieu282828

hieu282828 Thành viên mới

Chào các bạn!
    Như trên tiêu đề, hôm nay mình đăng đàn để bàn nói về các lỗi và những yếu kém mà hệ thống MIUI 8 trên con Redmi Note 4X mình "sưu tầm được" sau 5 tháng sử dung. Các bạn gặp những lỗi nào nữa thì nên chia sẻ lên đây để các AD có thể đọc được để tổng hợp lỗi sửa chữa trên MIUI 9 sắp tới.

Đi vào vấn đề chính, máy mình màu vàng, bản global ram/rom là 3GB/32GB, đã kiểm tra khi cả chưa root hay đã root, kể cả đã format và up lại rom mới hoàn toàn. Mình sử dụng máy tính laptop Dell Windows 10.

_ Lỗi copy file:
    + Sử dụng máy tính: Lỗi phát hiện khi các bạn di chuyển hoặc copy, cut file từ thư mục này sang thư mục khác, nó sẽ không hiển thị những file đó trên thư mục bạn vùa dán vào (nếu các bạn dùng "cut" thì xác định các file đó tiêu rồi nhé), các bạn để ý khung thư mục trên máy tính sẽ nháy liên tục, cả di chuyển trong bộ nhớ trong hoặc ra thẻ nhớ.
    + Trên điện thoại: Redmi Note 4X và con Mi 6 (bữa đi Offline Photowalk Mi Community ở HCM và được trên tay trước Mi 6 sắp chào sân) đều tương đồng khi copy hình ảnh vào USB (OTG), đến khi chuyển qua máy khác cùng dòng Mi thì nhiều file bị lỗi 0 kilolbyte! và không đọc được, tỷ lệ lỗi rất cao là 40/60, tức 100 file copy vào thì có đến 40 file lỗi. Và mình đã nén tất cả các hình lại "bắn" bằng Mi Drop thì may là không có vấn đề gì.

_ Yếu kém không nhận thẻ nhớ ở định dạng EXFAT (và cả NTFS). Trong khi các máy android khác đã hỗ trợ gần hết định dạng EXFAT thì MIUI 8 vẫn chưa hỗ trợ định dạng này, dùng rất ức chế vì nhiều file trên 4GB thì FAT32 lại không hỗ trợ cho copy vào. Đành phải rút thẻ nhớ ra vào liên tục cắm máy tính copy file, rồi dùng ứng dụng Paragon NTFS & HFS+ làm giải pháp tạm thời.
    Khi cắm cáp kết nối điện thoại với máy tính thì không nhận thẻ nhớ ở định dạng này, trừ FAT32.

_ Yếu về truy xuất ngẫu nhiên của bộ nhớ trong. Các bạn để ý khi chơi game, hay lưu trữ, giải nén, copy file đều rất lề mề và chậm chạp. Mình để ý thấy yếu nhất khi chơi game Asphalt 8, khi nhấp vào tùy chọn để nâng cấp (Tuning) hay đổi màu xe (Car Paint)...thì phải mất tầm 7s-10s máy mới phản hồi về lại, rất chi là ức chế.
    Yếu là vậy nhưng mình có tải phần mềm test thì thấy tốc độ test vẫn cao, có khi ngang cơ với Galaxy S6 Chả hiểu tại sao.

_ Tiếp theo là khi cắm tai nghe vào, bật âm lượng sẽ để ý ở mức thấp nhất tiếng vẫn to và phát ra tiếng noise xè xè nhẹ, các bạn sẽ thấy rõ nhất khi boot âm đó lên bằng ứng dụng trên CHPlay.

_ Nói về âm lượng thì nhớ đến lỗi trên chương trình nghe nhạc mặc định. 1 số file nhạc mình copy vào nó sẽ không nhận, à rất nhiều luôn chứ không phải 1 số! Trong khi mình dùng trình nghe nhạc thứ 3 trên CHPlay như PowerAmp thì lại hiện đầy đủ, cũng chả biết tai sao luôn. À, thêm lỗi không nhận nhạc FLAC nữa.

Trên đây là 1 số sưu tầm của mình, thế các bạn có bị không, xin mời để lại ý kiến nhé!

Chỉnh sửa cuối: 23/7/17
  2. ngocphong_gha

ngocphong_gha Thành viên mới

Mình đang gặp hiện tượng sóng yếu hoặc do mic thoại có vấn đề: khi gọi điện người ở đầu dây bên kia không nghe rõ hoặc nghe thấy rất nhỏ tiếng của mình trong khi mình nghe rất rõ họ nói

nguyen anh dung thích bài này.
  3. quochuy175

quochuy175 Thành viên

Mic thu khi thực hiện cuộc gọi bị nhỏ. Người ta nghe mình nói bị nhỏ. Phải nói thật to mới được....Đây là cái gây khó chịu nhất của con Redmi Note 4X này....Không biết là sẽ fixx được bug này không nữa???

4. Nguyễn từ Quang

Nguyễn từ Quang Thành viên mới

Máy mình mới sử dụng vài ngàykhi bật camera lên và quay máy lại chụp ảnh ngang thì nút bấm chụp ko hoạt động phải xoay máy đứng rồi xoay ngang lại mấy lần mới hết, các lỗi trên chưa test thử

hieu282828 thích bài này.
  5. love xiaomi 8686

love xiaomi 8686 Thành viên tích cực

Dùng Xiaomi nhiều thì mới thấy chất lượng sản phẩm gặp rất nhiều vấn đề, không như một số hãng khác

6. xtyna1280

xtyna1280 Thành viên mới

Mình cũng dùng khá đt của xiaomi như RMN2, RMN3, RM3s, RM4 prime, Mi5, RMN4x, và thấy mấy cái lỗi của bác kê hơi chủ quan, có thể máy bác bị lỗi chứ ko phải là do MIUI

- Cái này là lỗi của MTP trên máy tính, nói chính xác là bác cắm đt vào máy tính thì máy ko mở bộ nhớ trong của điện thoại như mở thẻ nhớ bình thường mà qua phần mềm MTP, nó có giao diện tương tự như window explorer nhưng chức năng tối giản hơn nhiều, nên máy nó ko thể hoàn hảo như bác dùng bt mà cứ copy paste dc, cái này là do win thôi, bác chỉ nên cop file vào , còn cut paste nên dùng pm của điện thoại

- Cái này mình chỉ gặp đúng trên con Mi5 có thể do phần điều chỉnh điện áp có vấn đề nên khi cop file điện áp mất đột ngột kết nối của UBS OTG nên file bị lỗi, cái này là phần cứng, ko sửa dc. Tốt nhất là kiếm đầu đọc thẻ nhớ cổng OTG, vì USB OTG thường dùng khá hao điện nên càng dễ mất kết nối

Hệ điều hành MIUI nó vậy, muốn đọc thẻ nhớ NTFS thì vui lòng chuyển sang CM

Mình ko gặp hiện tượng này bao h, khi đã vào game lúc nào cũng mượt, đến con RM3s cùi ghẻ cùng lắm nhấn cũng chỉ giật 1 2 s chứ ko bao h phải chờ quá 5s cả, bác nên xem lại máy của mình, chỉ có đúng là quản lý ram rất kém, đang chơi mà nhấn out ra ngoài là cứ đơ đơ
    chưa bao h gặp hiện tượng này, bác nên kiểm tra tai nghe và phần tiếp xúc chân cắm của bác

Cái này thì chịu rồi, mình ko bao h dùng trình music mặc định của miui nên chịu
    Mình chỉ muốn nói các vấn đề bác đề ra mang tính chủ quan quá, bác nên tìm hiểu kĩ một chút nha

Chỉnh sửa cuối: 24/7/17
  7. ngocphong_gha

ngocphong_gha Thành viên mới

Máy của bác cũng bị hiện tượng này ạ? Lỗi này trên máy em xuất hiện với tần suất không đều, đôi khi gọi đến phút thứ 6-7 mới xuất hiện, người nghe cuộc gọi thấy tiếng rất nhỏ, trong khi mình nghe rõ tiếng của họ. Em tưởng lỗi này do Rom, không biết có bác nào biết cách khắc phục không ạ?

8. dxinh89

dxinh89 Thành viên

Mình cũng gặp lỗi 0kb khi cắm cáp vào máy tính để copy file. Trên thẻ nhớ có nhiều file apk sao lưu, định cop vào máy tính nhưng mở lên toàn 0kb. Đành chịu.
    Bạn có cách nào khắc phục vấn đề này không?

9. nguyen anh dung

nguyen anh dung Thành viên mới

Con của mình mic thoại cũng bị giống của bạn,người bên kia nghe rất nhỏ,mình đã phải dùng đến cách là áp ĐT sát vào má và để ĐT luc gọi cao lên 1 chút thì bên kia mới nghe rõ được.

10. nguyen anh dung

nguyen anh dung Thành viên mới

Tưởng mỗi máy của mình bị hóa ra nhiều bạn cũng bị vấn đề này,cái đt chủ yếu là nghe gọi mà mỗi lần như thế đều phải nói thật to thì ko hay tý nào.

11. Hana

Hana Thành viên mới

Lỗi copy file ra usb otg bị 0kb thì mình đã bị nhé, mất sạch dữ liệu. Vì lần đó copy ra xong reset máy, cứ tưởng copy ra là ok rồi, reset xong máy, hết phim!

12. Nguyễn Hồng Sơn

Nguyễn Hồng Sơn Thành viên mới

Máy của em cũng có lỗi chụp ảnh nhưng không lưu thỉnh thoảng phải reset máy thì mới hoạt động được bình thường !!! không biết ai có cách khắc phục k ạ

13. quocviet230619951

quocviet230619951 Thành viên mới

bài viết quá chuẩn cho em nó..!!!!

14. nttvirus

nttvirus Thành viên tích cực

Lỗi kết nối với máy tính copy bị mất file là do Win 10 nhé, các Win khác không bị. Mặc dù mình chưa bị bao giờ trên Win 10, các bạn có thể kiếm thông tin này trên mạng.

15. dxinh89

dxinh89 Thành viên

Mình cũng mới đọc, để dùng Total Commander thay Explorer coi thử còn bị lỗi cop file không đã.
    Bữa cop qua toàn bị 0Kb, may mà copy nếu cut-paste là xong đời rồi :)

16. nhcuong.bk

nhcuong.bk Thành viên mới

Mình bị lỗi độ sáng màn hình để auto mà nó có 1 độ sáng qài ko đổi...

Gửi từ Redmi Note 4 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

17. xibang

xibang Thành viên mới

FM bị rè, nghe nhạc phải bấm nút volume mới nghe tiếng ( sài jetaudio, bấm play mà vẫn câm nín )

18. trungduc5151

trungduc5151 Thành viên mới

máy mình bị camera error từ bản MIUI 8
    Giờ khỏi xài camera luôn -_- chỉ chưa thử về bản 7 hoặc rom cook thôi

19. hoangthanh21

hoangthanh21 Thành viên

Redmi Note 4x, hiện đang có 2 em tự nhiên mất loa nghe, bấm mạnh mặt lưng (trên camera sau 1 tý) thì lại nghe được, khả năng chập chờn chân tiếp xúc.

20. Sơn Bùi

Sơn Bùi Thành viên

chả bị lỗi nào ... như trên chủ pic .... ..