Group Banner

Hướng dẫn sửa lỗi treo logo, bootloop recovery, unlock mi4c, mất IMEI

Thảo luận trong 'Mi 4C' bắt đầu bởi princenuce, 11/2/17.

1. princenuce

princenuce Thành viên mới

chào các bạn, sau gần 1 năm mua may và mấy lần tự cài rom linh tinh và bị dính cơ số lỗi thì mình đã tích góp được ít kinh nghiệm chia sẻ cho các bạn nếu gặp phải thì có thể tự mình làm, ko ngại gì cả :D
    Tất cả lỗi này thì các bạn phải vào được fastboot nhé, nếu ko vào được thì mình bó tay :D
    để và fastboot bạn nhấn đồng thời phím nguồn + giảm ấm lượng đến khi nó hiện ra biểu tưởng robot hỏng thì thôi.
    Lỗi 1: Treo logo
    Theo mình đây là lỗi khá dễ khi up rom mới vào, có thể không tương thích hoặc có vấn đề xảy ra trong quá trình up rom như hết pin ... Cái này thì nó lỗi do lúc nó boot vào hdh không được vì bị thiếu file hoặc file lỗi dẫn đến treo.
    Cách 1: ( máy đã có custom twrp vd: twrp ver 3.0.2 ... ) Nếu vào được recovery bạn nhấn tổ hợp "nguồn" + "tăng âm lượng" đến lúc máy tắt và khởi động lại thì bỏ tay khỏi nút nguồn, giữ phím tăng âm lượng đến khi vào được recovery thì thôi cất tay ra. Bây giờ việc cần làm là trượt thanh wipe sang phải, nếu đơ thì đợi 1-2 phút rồi làm lại. sau đó vào install và tìm đến rom có trong máy mà install lại thôi, tối thiểu lúc cài rom thì pin phải ở mức 40% hoặc hơn nhé.
    Cách 2: Máy bạn không thể vào recovery giống như trường hợp tối qua mình cài rom android 7 cho mi4c thì nó bị khóa bootloader và không thể vào recovery để cài rom được thì bạn cần:
    - 1 Mi4c lỗi và sợi cáp :3
    - 1 máy tính (tốt nhất là 64 bit, ko thì 2 cũng được)
    - bộ cài adb fastboot tool tải ở :https://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2588979. tải xong thì cài luôn và máy tính và nhớ đường dẫn cài đặt. Thường là ở D:\Program Files\Minimal ADB and Fastboot với win 32, D:\Program Files(x86)\Minimal ADB and Fastboot win 64
    - Bản rom 6.1.7 libra_images_6.1.7_20151221.0000.11_5.1_cn_b09dac7 0a0.tgz
    - Miflash: http://bigota.d.miui.com/tools/MiPhone20151028.exe
    - TWRP: https://twrp.me/Devices/ vào đó chọn cho mình 1 phiên bản nhé, tải về vứt vào ổ C:\, đổi tên thènh tw.img nếu không hiện đuôi img thì chỉ cần đổi thành tw.
    + Bước 1: bạn vào chế độ fastboot như ở trên, cắm cáp kết nối điện thoại vào máy tính
    + Bước 2: Bạn thư mục cài adb fastboot ra, vd của mình là: C:\Program Files\Minimal ADB and Fastboot
    ở thưc mục này bạn tì phím shiftnhấn chuột phải -> chọn open command window here , bây giờ trong của sổ vừa mở ra bạn gõ: fastboot devices rồi enter
    Nếu nó hiện 1 dãy ngẫu nhiên kèm theo dòng fastboot là điện thoại đã được kết nối, tiếp đến bạn gõ cho mình dòng: fastboot oem unlock rồi enter và xem kết quả trả về các dòng đều false, đặc biệt dòng unlock là false thì mình cần unlock điện thoại trước. nếu true thì không cần bước 3
    Bước 3: (Unlock bootloader): trong cửa sổ DOS đã mở ra ở bước 2 bạn gõ tiếp cho mình dòng: fastboot oem edl rồi enter. Lúc này điện thoại sẽ tắt, chỉ có màn hình đen thôi nên cứ kệ nó, bạn giải nen cái Bản rom 6.1.7 vừa tải về ra, sẽ được 1 thư mục là images. Tiếp bạn mở Miflash ra, thông thường sau khi cài xong nó sẽ nằm ngay ở trong menu Start của window. hoặc trong thư mục cài đặt.C:\Program Files\Xiaomi\MiPhone. bạn click vào nút refresh, nếu hiện 1 dòng là COM kèm theo 1 số nào đó là đã kết nối oke rồi. bạn cần click vào nút browser, tìm đến thư mục rom vừa giải nen và chọn thư mục images. sau đó trong của sổ làm việc của MiFlash bạn nhìn xuống mép dưới chọn CleanAll nhé. rồi thì click vào nút flash, nếu may mắn nó sẽ flash hết cho bạn, tuy nhiên đa số sẽ dính lỗi linh tinh :D nếu gặp lỗi bạn lại về lại chế độ fastboot bằng cách giữ nguồn và giảm âm lượng, sau đó gõ fastboot oem edl , máy tắt, quay trở lại miflash nhấn refresh rồi flash tiếp, cứ lặp đi lặp lại đến khi nó hiện ra lỗi có chữ hello, thì dừng lại, đến đây nó đã nạp được một phần rom vào rồi, và bạn khởi động máy trở lại fastboot, trong cửa sổ fastboot gõ:fastboot oem unlock rồi enter . Nếu ko có thông báo error hoặc fail nào, chỉ có chữ okay thì chúc mừng bạn đã unlock thành công :D tiếp bạn gõ fastboot flash recovery C:\tw.img để chép TWRP custom vào điện thoại, đợi xíu nó chép xong
    Bước 4: Nếu bạn làm từ bước 2 đến bước 4 thì xem lại cách vào miflash để flash rom ở bước 3 nhé. Trong miflash bạn refresh chọn flash thì toàn bộ rom 6.1.7 sẽ sang được máy bạn. khi nào nó báo succesfully thì khởi động lại máy thôi :). Bây giờ bạn sẽ cần tải rom mới hoặc dùng luôn rom đó cũng được :v và update trong updater nhé :D
    Nói chung cách fix lỗi này là gì:
    Treo logo -> không vào được recovery thì buộc phải downgrade về version cũ là ver 6.1.7 -> Nếu chưa unlock thì phải nhờ sự giúp đỡ của fastboot để unlock -> nhờ miflash để flash rom.
    Nếu unlock rồi thì chỉ cần nhờ miflash để flash rom cũ sang thôi hoặc có thể cài custome recovery và vào lại twrp để up rom, còn các trường hợp như xóa phân vùng, hay factory reset mất hết rom, ... thì mình sẽ viết tiếp sau, trời lạnh mà gõ tê tay rồi, hẹn gặp các bạn sau nhé, ai có cau hỏi nào thì cứ inbox hoặc hỏi trực tiếp ở đây để mọi người cùng xem :D

longnv, tuannghia1225, MON and 3 others like this.
  2. namtinh6mui

namtinh6mui Thành viên

Bác nhiệt tình quá, 1 like cho bác :D. Thôi cho e hỏi luôn với, em đã cài cofface twrp, flash rom china stable (e xài rom stock quen rồi) thì bootloop. Có cách nào để em xài được rom stock với su, xposed ko hả bác?

//hiện tại đang xài đỡ rom eu, pin khá là yếu sinh lý :D.

3. princenuce

sao lại có chuyện rom stable bị bootloop nhỉ, bạn thử flash lại xem sao. còn vụ su thì nếu máy bạn đã unlock thì sẽ flash được twrp, sau đó cài su bt? mà su được thì đương nhiên sẽ cài được expose,cái expose thì mi4c hỗ trợ kém lắm, hay bị xung đột !

4. namtinh6mui

namtinh6mui Thành viên

E đang xài xposed v87 trên rom eu 8.1.3.0 ok lắm bác. Máy e unlock, twrp đủ cả, mà flash rom gốc, flash sạch sẽ luôn mà bootloop, flash xong nó báo có muốn ghi đè custom rec lên rec gốc không, ok cái bootloop lun haha. E mua máy đc 2 tuần mà flash, rồi unlock, lại flash gần chục lần oải quá nên vẫn chưa thử lại, đợi mua cái usb otg về backup rồi nghịch tiếp bác ợ, twrp nó còn chia ra ntn cơ. Còn fastboot rom gốc thì OK, có điều nó khóa bootloader, phải về lại rom dev, unlock lại xài tiếp @@.
    Official TWRP (for custom ROMs only) Download

Unofficial TWRP (for custom ROMs only) Download

Cofface TWRP (for both official and custom ROMs) Download

tuannghia1225 thích bài này.
  5. trịnh tiểu cương

trịnh tiểu cương Thành viên mới

Tối qua e có úp bản beta sau đó thấy pin hẻo quá về luôn rom rr giờ thì ko vào được recovery rồi, làm sao đây hở bác, hiện e đang ở rom rr

6. princenuce

muốn về rome dev thì buộc bạn phải downgrade rom về phiên bản cũ, tầm rom 6.1.7 là có thể unlock được để cài twrp custom, sau khi cài được thì lại up rom như th][ngf, bạn xem bước 3 nhé

namtinh6mui thích bài này.
  7. trịnh tiểu cương

trịnh tiểu cương Thành viên mới

Nhưng mà mình đang ở rom rr mà làm sao để úp rom miui bản thấp vào khi mất twrp rồi

8. quanganhdbn

quanganhdbn Thành viên mới

bác cho hỏi làm sao up lên 7.0 mà ko bị khóa bootloader

9. namtinh6mui

namtinh6mui Thành viên

fastboot qua download mod :D

10. sssyyy

sssyyy Thành viên mới

Ở b3 MIflash không nhận kết nối với đt thì phải làm sao

11. princenuce

bạn gửi ảnh chụp màn hình mình xem thử, nếu đã làm đúng tât cả các bước mà ko nhận thì bạn kiểm tra lại device manager trong máy tính của bạn xem có báo lỗi gì ko

12. princenuce

ko thể bạn ah :D rom 7.0 nó khóa bootloader và ko cho unlock, bạn chịu khó unlock qua website nhé :)

13. MON

MON Thành viên mới

Rất cảm ơn bạn. up bản eu bị lỗi + ngốn pin kinh dị. Mà fastboot thì không được. Tưởng đi rồi :D

14. zero

zero Thành viên mới

alo alo mình làm theo cách trên nhueng trên của sổ com chỉ chạy tới 25s mình làm rất nhiều lần đều vậy . giờ rút rá máy treo logo . thì làm thế nào

15. zero

zero Thành viên mới

16. zero

zero Thành viên mới

hình trên là mình làm theo hướng dẫn chạy chỉ dc tới đó sau dừng lại mình làm rất nhiều lần mà ko dc . bây giờ máy treo logo ko biết làm sao

17. princenuce

Bạn sửa dc chưa, bữa giờ bận quá, nếu chưa thì alo mình teamview cho. 01629968675

18. zero

zero Thành viên mới

Máy chết rồi đang gửi bác tuấn hải cứu bạn à chưa biết sao

19. tuannghia1225

tuannghia1225 Thành viên mới

cảm ơn bác chủ thớt, e vừa hồi sinh đc con mi 4c

20. lamvuzylo

lamvuzylo Thành viên

Twrp cofface có gì đặc biệt không cậu