1. Các hội/nhóm chính thức của MIUI.VN trên Facebook

- Chúc các bạn giao lưu, thảo luận vui vẻ

Hỏi & Đáp Nhờ các bác tư vấn bộ Router Wifi mới để dùng với Xiaomi Mibox 4K Global 4K

Thảo luận trong 'Bộ định tuyến Wi-Fi' bắt đầu bởi bang3lang, 17/7/17 lúc 21:37.

1. bang3lang

bang3lang Thành viên mới

Chào các bác, em đợt này chuyển cả gia đình về nhà ông bà nội ở để chuẩn bị lo cho vợ sinh baby. Mà thiết bị công nghệ ở nhà ông bà cơ bản quá nên em phải nâng cấp ngay, đầu tiên đó là hệ thống giải trí.

Em có dự định mua 3 bộ Xiaomi Mibox 4K Global 4K để lắp ở những vị trí Tivi thường xuyên sử dụng, em đang ko biết nên mua thiết bị Router Wifi nào để đáp ứng đc nhu cầu của mình, các điều kiện sử dụng như sau:

- Nhà 3 tầng, tường khá dày (nhưng có khu giếng trời thông tất cả các tầng với nhau).
    - Mỗi tầng lắp 1 chiếc Xiaomi Mibox 4K Global 4K để kết nối với Tivi ở tầng đó.
    - Số thiết bị kết nối cùng 1 lúc tới Router Wifi: ko quá 10 thiết bị (Mibox, Smartphone, Laptop)

Các bác rành về vụ này tư vấn giúp em xem nên dùng bộ Router Wifi nào cho phù hợp ạ. Em đang có phương án như sau ko biết có hợp lý ko:

- Tầng 2: Nơi kéo đường truyền Internet vào nhà, chuyển đổi modem nhà mạng tặng kèm thành Only Bridge & lắp 1 bộ Xiaomi Wifi Gen 3 để phát Wifi.
    - Tầng 1: Lắp 1 bộ Xiaomi Mi WIFI+ 2.0 Phiên Bản 2017 để làm Repeater phát lại Wifi từ tầng 2
    - Tầng 3: Lắp 1 bộ Xiaomi Mi WIFI+ 2.0 Phiên Bản 2017 để làm Repeater phát lại Wifi từ tầng 2

Vấn đề em còn lăn tăn ở đây là:

1/ Bộ Xiaomi Wifi Gen 3 & 2 bộ Xiaomi Wifi+ 2.0 có ổn định với tầm 10 thiết bị kết nối cùng lúc ko?

2/ Đường truyền mạng để xem ổn định ko giật lag với bộ Xiaomi Mibox 4K Global 4K nên nâng cấp lên đường truyền bao nhiêu MB? (hiện tại đang là cáp quang Viettel 10MB)

3/ Xiaomi Mibox 4K Global 4K có cài thêm đc app dành cho điện thoại từ CH Play đc ko? (Ví dụ: Em muốn cài thêm app iVMS-4500 để theo dõi Camera ở cửa hàng)

Mong đc các bác tư vấn giúp, em xin chân thành cảm ơn các bác!

2. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên tích cực

Xiaomi Gen 3 gánh được tầm 40 thiết bị :D
    ra Gen 4 rồi, mua Gen 4 luôn đi :D Gen 4 mã là Xiaomi Router 3G. RAM và CPU gấp đôi Gen 3.
    Nhiều tiền thì chơi luôn Xiaomi Router Pro, sóng mạnh, có công nghệ đời mới MU-MIMO và beamforming.

Xem phim 4K đúng chuẩn, nặng nhất, bitrate cao thì yêu cầu đường truyền tầm vài chục Mbps :D

Cái ứng dụng thoải mái, bất kể ứng dụng điện thoại hay tivi, cài bằng CH Play, hoặc apk, hoặc là tải APKPure.com ấy :D

mấy cái camera giá rẻ của Hikvision gì gì đó, mình qua xem chỗ khách rồi, chất lượng kém hơn camera của Xiaomi dòng Mijia nhiều :v

3. bang3lang

bang3lang Thành viên mới

Tivi nhà bố mẹ em cao nhất chỉ có Full HD thôi nên chắc 4K là chưa trải nghiệm đc.

Đường truyền mạng nên nâng lên 20MB ko hả bác? Hay cứ để 10MB là đc rồi?

Theo như phương án em đề ra, bác thấy có hợp lý ko ạ?

Cảm ơn bác rất nhiều ^^!

4. Xiaomi Nha Trang

Full HD thì 10Mbps vẫn tẹt ga.

mà theo mình biết, bây giờ, lắp internet đăng ký mới, tầm tầm 20Mbps :v 10Mbps chắc là lắp lâu lắm rồi :v

chuyển qua VNPT đi bạn :D đang khuyến mãi, giá có 180k/tháng gói 20Mbps, miễn phí toàn bộ công lắp và thiết bị, tất nhiên, là tùy khu vực :D

5. Xiaomi Nha Trang

6. bang3lang

bang3lang Thành viên mới

Do đặc thù em lắp ở cửa hàng có cả Camera ngoài trời (Mưa, bão, nắng...) nên phải lắp dòng Camera chuyên dụng bác ah. Còn Camera trong nhà thì em vẫn dùng camera IP của Xiaomi mà :D

Khả năng em nâng cấp đường truyền 20MB dùng cho sướng cái thằng người bác ạ :D Tại em dùng quen đường truyền 100MB ở cửa hàng rồi, về đây 10MB thấy dở hơi quá.

Ý em là Modem đc nhà mạng tặng kèm set thành Bridge Mode, tắt chức năng Wifi để giảm tải. Còn đâu Wifi thì dùng mấy bộ Router riêng :D

Dòng Nano hiệu quả hơn dòng Wifi Gen 3 hả bác?

7. Xiaomi Nha Trang

với GPON, theo như mình biết, thì thiết bị phía sau khi Bridge, tức là router Xiaomi ấy, phải hỗ trợ VLAN.

nhưng firmware mặc định lại không hõ trợ VLAN, nên có Bridge cũng chẳng dùng được :D

uốn Bridge, thì cứ gọi lên tổng đài, họ cấu hình, mình chẳng cần cấu hình gì cả :D

8. Xiaomi Nha Trang

Với tầm 10 thiết bị, và xem video chỉ ở mức FullHD, thì Nano dư sức đáp ứng rồi, mua Gen 3 làm gì cho đắt :v

đây đơn giản là bài toán hiệu quả kinh tế :v

9. bang3lang

bang3lang Thành viên mới

Em ăn con cẩn thận, nên hôm nay làm phát đường truyền GPON 30MB, mua Wifi Gen 3 rồi bác ạ :D

Em nghĩ Gen 3 có Wifi AC dùng băng tần 5.0Ghz để Mibox 4K dùng hiệu quả hơn. Còn sóng mấy khu vực khác yếu em nên dùng thêm Repeater hay Nano bác nhỉ :D

*Ps: Em xem qua Box mà giật lag là khó chịu lắm nên chấp nhận đầu tư 1 tí đổi lấy trải nghiệm bác ạ ^^!

Xiaomi Nha Trang thích bài này.