1. Các hội/nhóm chính thức của MIUI.VN trên Facebook

- Chúc các bạn giao lưu, thảo luận vui vẻ

Thảo luận Mj Smart Camera 1080p SXJ01ZM bản 2017 - Đánh giá/ Hướng dẫn

Thảo luận trong 'Các thiết bị khác' bắt đầu bởi notdone, 3/3/17.

1. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Vừa kiểm tra, xem từ xa vô tư, tốc độ chạy mượt tầm 150KB/s :D

Lâu lâu bị tốc độ chậm là bình thường, Google Facebook còn đang bị lag kia kìa :v

http://genk.vn/facebook-dang-rat-la...cham-ban-co-bi-the-khong-2017120610194472.chn

2. manh_tmdt

manh_tmdt Thành viên

ko phải lag. mà ko kết nối ngoại mạng đc. chạy tới 5% là đứng im, sau đó offline luôn. nội mạng thì vẫn ok

3. bimatrienganh

bimatrienganh Thành viên mới

Bro này bán hàng xiaomi nên cũng thông cảm vì đã tâng bốc thái quá về hãng. Nhưng cũng nên khách quan và trung thực 1 chút. Đúng là camera này chất lượng (khá nét) và chức năng tốt (lưu đc trên NAS) trong tầm giá (vì tôi cũng đang dùng) nhưng do dùng server của xiaomi đặt tại tàu nên hên xui, trường hợp này đang xui, tín hiệu lúc được lúc không, xem nội mạng ok, ngoại mạng thì hiện tại đang tịt, load 5% rồi đứng cứng ngắt. Trong khi camera khác đang dùng cũng dùng server của tàu thì chạy phà phà, giá 300 hơn (chất lượng hình ảnh kém hơn chút). Suy ra là do server của xiaomi có vấn đề chứ chả liên quan gì đường truyền quốc tế cả, đừng so sánh với việc phần mềm facebook bị lỗi nhé, khập khiểng lắm.

4. ngocbao

ngocbao Thành viên

Ko thể nào so sever dc, mình vẫn đang xem đc 2 con YI ngoại mạng ko vấn đề gì,chỉ con Mj 1080 này ko xem đc

5. bimatrienganh

Có thể server Yi và Mi khác nhau bro ơi.

6. Xiaomi Nha Trang

Bạn bị hâm hay sao vậy?

Bạn có biết là mình là người chăm cập nhật tình trạng server liên quan Xiaomi nhất trong diễn đàn miui.vn này không? và ngay trong topic này, mình cũng là người có nhiều post nói về tình trạng camera Xiaomi nhất.

Thậm chí trong giai đoạn bão làm đứt cáp, lỗi kết nối 20% mình còn khuyên là không nên mua Mijia 1080p, mà chuyển sang Qihoo 360 kia kìa.

Camera Xiaomi Mijia 1080p có vẻ đã xem được ngon lành, có lẽ đã nối được cáp SMW3 giữa VN-TQ :D

Vụ camera Mijia 1080p lỗi và nghi ngờ VNPT đang định tuyến lưu lượng sai?

Việc dùng qua server cloud, thì mặc nhiên là không hoàn hảo mượt mà mọi lúc mọi nơi rồi. Điều này ai đã dùng camera Xiaomi hoặc Qihoo 360 đều biết.

Mình đang dùng binh thường, tốc độ 150KB/s thì mình nói dùng bình thường, 150KB/s.

Còn khi có ai đó nói không kết nối được, mình có phản bác họ, nói họ nói sai đâu. Mình chỉ cập nhật cho họ biết là mình đang dùng bình thường.

Xiaomi có hàng trăm, hàng nghìn server, việc một vài server nào đó lỗi, hoặc vài chục server lỗi là bình thường. Trong trường hợp này, có người dùng bình thường, có người không kết nối được là điều dễ hiểu.

Bạn có bị hâm hay không mà phản bác mình, cái gì mà khách quan và trung thực.

7. Xiaomi Nha Trang

Nói láo không biết ngượng mồm, bạn chỉ cho mình giá 300k hơn, mà chạy phà phà, mình gửi bạn thẻ cào 50k.

Mình đang dùng một loạt camera, từ Hikvision, thậm chí vài loại dùng ứng dụng Yoosee, V380, ....báo lỗi kết nối lên kết nối xuống, nhất là trong giai đoạn đứt cáp, tốc độ rất thấp.

Số lượng camera dùng Yoosee và V380 mà bạn nói, mình không thiếu.

Đây là diễn đàn, nói sai thì thế nào cũng bị phát hiện, như bạn nói camera "300 hon, chạy phà phà", ngon thì đưa thương hiệu ra, link sản phẩm ra.

Có thể bạn chạy phà phà, nhưng không có nghĩa, người khác cũng chạy phà phà.

Một khi đã phụ thuộc vào việc xem camera bằng cloud miễn phí, thì không có chuyện 100% người dùng dều phà phà mọi lúc, mọi nơi, mọi thời điểm đâu.

Chỉnh sửa cuối: 7/12/17
  8. bimatrienganh

Chú đúng trẻ trâu thật, chú giữ 50k ăn kẹo đi, chú lên lazada mua cái camera w3a (search sẽ ra) giá có 300 hơn, tôi xài đc gần 3 năm rồi, chạy phà phà trước giờ, chưa bao giờ có tình trạng ko vào đc, thỉnh thoảng load lỗi ấn lại vài 3 lần vào ngay, ko như cái con mijia này cả gần tuần nay cứ mãi load 5% đứng yên (cả 2 con đều gắn cùng 1 phòng khách và dùng cùng 1 mạng wifi). Tôi ko như chú, với tư cách người dùng ko bán buôn, tôi có sao nói vậy, góp ý xây dựng. Như đã nói ở bài trước hàng Mijia này hình ảnh đẹp hơn con w3a, chức năng hay nhưng mỗi tội server củ chuối. Mà thôi chú làm ăn thì nên tu tâm dưỡng tính chút đi. Tôi góp ý chân thành thế thôi.

9. Xiaomi Nha Trang

Thôi đi ông, tôi còn lạ gì cái W3A dùng ứng dụng Yoosee này. Có khi cả ngày tôi không thể xem nổi 1 cái camera dùng ứng dụng Yoosee.
    Thậm chí, vừa rồi đứt cáp quang, ấn mãi mới vào được, mà vào được, cũng chỉ vài KB/s hoặc 0KB/s, hình liên tục đứng không thể xem nổi,
    Chắc ông ít dùng nên không biết vụ này.

Server Yoosee thế nào thì lên CH Play, đọc comment thì rõ, bao nhiêu người chê bai.

Để tôi copy cho ông xem:

Việc ông không dùng từ xa được Mijia, không có nghĩa là người khác không dùng được.
    Cũng như ông dùng Yoosee ngon, không có nghĩa là người khác cũng dùng ngon như ông.

Như tôi phân tích, nó phụ thuộc vào hàng trăm, hàng nghìn server phục vụ người dùng.

Ông cũng bớt dạy đời đi, ông chưa rõ thực hư ra sao, ông đã phán ngay tôi với câu này:

Sao lúc đó, ông không dạy đời chính mình đi. Sao ông không tu tâm dưỡng tính như ông dạy tôi, tìm hiểu thực hư vấn đề rồi phê phán sau.

Ngay thời điểm này, camera Mijia 1080p của tôi vẫn xem được bình thường, kể cả trong nội bộ và xem từ xa. Ông bảo không xem được, nhưng tôi xem được, thích thì chơi thẻ cào 50k, tôi chụp hình ngay lúc này với camera xem từ xa cho ông xem.

Nhiều người lên diễn đàn, kiến thức thì hạn hẹp, không rõ thực hư, thích phê phán, trong khi lại ra vẻ dạy đời.
    dị ứng với thể loại này.

Chỉnh sửa cuối: 8/12/17
  10. bimatrienganh

Tôi ko dạy đời chú và cũng ko rãnh để dạy đời chú, chú xem tôi mới reg nick là đủ hiểu tôi ko có nhiều time để làm việc dư hơi đó. Cái tôi nói là góp ý xây dựng với chú và tôi cũng dị ứng với loại kinh doanh gì tâng bốc cái đó, đơn giản thế thôi, chứ chả rãnh mà dạy đời hay chỉ trích chú đâu, chú xem rõ lại dùm. Và tôi cũng chứng minh cho chú thấy rõ rồi, con w3a chạy phần mềm yyp2p trên ios (ko phải yoosee nha) thì rất ổn, ko vấn đề gì. Trong khi cùng thời điểm cùng vị trí con mijia ko vào đc, một hai ngày tôi ko nói, cả tuần thì tôi cũng chịu, chứng tỏ ko phải do đường truyền như chú nói, do server nó chặn hay nó quá tải thôi, tại tôi đọc hàng chục bài viết của chú toàn đổ lỗi cho đường truyền quốc tế nên tôi mới góp ý với chú như vậy.

11. Xiaomi Nha Trang

Ông lắm lời, chưa gì ông đã công kích người ta, ông chưa biết người ta có đúng là xem bình thường, với tốc độ 150KB/s không, thì ông đã vội nói người ta thế nào?

Ông sai, ông có xin lõi người ta quái đâu. Ngay cả việc sai và nhận sai, ông còn không đủ dũng khí, thì ông comment có ai tin.

Sau bài này, ai chả biết bimatrienganh là người chẳng ra gì, kiến thức hạn hẹp, chưa gì đã lên mặt phê phán. Khi sai, thì không đủ dũng khí xin lỗi.

ông nói câu này là dạy đời hay là gì?

Ở đây từ trường hợp trên, ai cũng có tư cách dạy đời ông, trước khi phê phán người khác, thì hãy tìm hiểu xem thực hư thế nào. Ngoài ra, kiến thức kém, thì comment ít thôi. Hiểu về ưu nhược điểm của việc xem camera qua cloud như thế nào rồi hãy so sánh.

Tới bây giờ, ông còn không hiểu vấn đề server, xem camera qua cloud, nên ông vẫn không hiểu vấn đề, gì mà yyp2p, rồi mijia 1 tuần. Ngay cả khi tôi đưa cái link topic tôi tạo ra, vấn đề nó bị cả tháng trời mà ông còn không thèm đọc.

Kiến thức kém, nên mới nói Mijia 1080p bị chặn. Xin thưa, nó đang được phân phối chính thức tại VN đấy. Và khi Xiaomi chặn, ví dụ như Camera Xiaomi dòng Yi, thì nó sẽ nói rất rõ là chỉ dùng được tại China.

Đường truyền quốc tế hiển nhiên là đúng, ông kiến thức kém nên không biết, chắc ông dùng cái yyp2p gì đó, chắc đã trải qua tình trạng khi đứt cáp quang, thì tốc độ rất chậm, vài KB/s hoặc 0KB/s là chuyện bình thường, thâmj chí không kết nối được.

đường truyền quốc tế hiện đang bị đứt và chưa nối lại được, vì điều kiện thời tiết xấu. Tuyến cáp quang VN-TQ SMW3 bị khoảng 2 tháng nay rồi mà chưa thể đưa tàu ra giữa biển để nối lại.

https://www.arnnet.com.au/article/6...-subsea-singapore-cable-link-goes-down-again/

https://canhme.com/tin-tuc/dut-cap-quang-bien/

Tình hình tuyến cáp quang, ông còn không nắm được, thì nên comment phê phán người khác ít thôi.

Diễn đàn nhiều người dở hơi biết bơi, chưa biết thực hư, thì đã vội nhảy vào phê phán. Sai thì không một lời xin lỗi, còn bày đặt dạy đời. Kiến thức về ưu nhược điểm xem camera qua cloud thì không nắm được, những yếu tố ảnh hưởng tới kết nối cũng không biết, tình hình cáp quang đi quốc tế lại càng mơ màng nhưng cứ thích tỏ vẻ ta đây.

12. bimatrienganh

Khổ thân chú, tôi từ bài đầu tiên tôi chưa dùng từ ngữ gì chỉ trích chú, chỉ có chú càng nói càng ko tự chủ, phát ngôn đủ hiểu tuổi đời và bằng cấp của chú rồi, trình độ học vấn và kiến thức thì gói gọn ở việc bán cái camera xiaomi, múa như ăn cơm với muối nói chuyện trên núi vậy. Đụng đến camera xiaomi mijia như đụng để chén cơm của chú vậy, sừng cồ lên vãi thiệt, ko khéo nói nữa chú cắn tôi ko chừng. Thôi chú cứ lo bán mấy cái camera của chú mà sống qua ngày nhé. Nhiệt tình bơm nhiều nhiều ở diễn đàn này chút, thôi tôi rút, chả dám đụng đến chén cơm của chú nữa đâu. Yên tâm nhé baby.

13. TACOMPUTER

TACOMPUTER Thành viên mới

Đọc chơi tự nhiên dính con Hik vô thì ko đc rồi nha. Cả 3 con đang xem phà phà ở 3 nơi khác nhau, dùng mạng VNPT và Viettel. Đừng đụng vào Hik. Vì Hik có server ở VN.
    Còn Mijia thì Viettel xem ổn, 2 con đều ok. VNPT thì 20% là đứng (ông chú ở Bà Rịa qua nay alo chửi hoài, mày muA đồ dỏm ah)@@

14. bimatrienganh

Thôi bỏ đi pác, chú đó nói riết ko tự chủ đc nên hết kéo hãng này vào đến hãng khác vào để biện hộ. Tôi cũng thừa biết đường truyền đi quốc tế đang có vấn đề nhưng chậm chứ ko có nghĩa là ko chạy được. Chẳng qua chán con mijia cả tuần nay load mãi ko vào được (tôi nghĩ do server quá tải), trong khi con w3a chạy phà phà (tôi mua trên lazada, giá nó 3 trăm mấy thôi, nó đôi khi load chậm, cà giựt do đường truyền quốc tế nhưng ko bao giờ gặp tình trạng ko load được, tôi cũng chả có buôn bán gì mà dựng chuyện), nó cũng load server ở tàu chứ có ở việt nam đâu. Mà thôi bỏ. Chấm dứt tranh luận mất hay.

15. Xiaomi Nha Trang

Tôi tìm ra được đoạn ông chỉ trích tôi, ông gửi tôi thẻ cào 50k, ok?

ông tự tin thì chơi, ok?

16. Xiaomi Nha Trang

Hik Connect xem qua điện thoại vẫn gặp tình trạng load chậm hoặc kết nối lỗi bác nhé, không có chuyện ngon lành 100% đâu.

Việc Hik đặt server tại VN đọc tin thì họ mới đặt gần đây, từ 9/2017 thôi, tính ra được tầm 2-3 tháng gì đó. Và điều này là điều tốt và các hãng nên làm theo, vì đúng là nó cải thiện được trải nghiệm khi xem qua cloud.

Đặt server ở đâu cũng vậy, các vấn đề dùng chung khi xem camera và nhược điểm thì nó vẫn tồn tại. Chỉ là khi đứt cáp, hoặc tốc độ mượt mà hay có giật lag thì sẽ thể hiện rõ khi đặt server trong nước hoặc nước ngoài.

Ngoài ra, đầu ghi Hikvision, muốn trải nghiệm ngon lành vẫn phải mở port. Trong khi bản chất cloud là không cần mở port.

mà khi mở port, thì rõ ràng, đầu ghi 1 hãng không đặt server tại VN như dùng xmeye đang dùng, tốc độ tăng hơn hẳn, rất mượt mà. Trước khi mở port, tốc độ cực chậm, gần như không xem nổi, nhưng sau khi mở port, tốc độ nhanh hơn hẳn, xem mượt mà gần như 70% trong mạng nội bộ.

17. Xiaomi Nha Trang

Ông kiến thức kém, sau khi nghe tôi phân tích, ông mới dịu giọng lại thì có.

Ông mà hiểu biết vấn đề ưu nhược điểm của việc xem camera qua cloud, thì ông đã không vừa nhảy vào phán tôi thế này thế kia.

Tôi xem bình thường thì nói bình thường, người khác không xem được tôi cũng đâu phản đối. Thậm chí trong giai đoạn tầm 1 tháng, có lúc xem được, có lúc không, tôi thấy nhiều người họ comment là xem được Mijia, tôi cũng đâu phản đối, cho dù lúc đó tôi không xem được.
    Bởi vì sao, bởi tôi hiểu biết vấn đề về xem camera qua cloud, nên tôi không coi họ là nói sai.

còn ông kiến thức kém, không hiểu vấn đề, nên vừa nhảy vào comment, là công kích tôi, gì mà khách quan, gì mà trung thực.

Tới lúc ông đuối lý, thì lại quay sang "hate speech", rõ là hài. Tư cách đạo đức thì không có, mà bày đặt lên mặt dạy đời người khác.

Sai thì không thừa nhận, không một lời xin lỗi mà bày đặt dạy đời.

18. TACOMPUTER

1. Chắc do ăn ở nên mình, khách mình cũng ko thấy chậm hay đứng. Bác bị vậy chắc do đường truyền camera và client rồi. Việc mở port thì dĩ nhiên nhanh hơn 1 tẹo, bù lại khách ở tỉnh mua xa thì lại phiền phức. Tuy nhiên, Hik bây giờ ko cần tên miền, cần mã CLOUD và mở port nữa là đủ, mã đó sẽ là tên miền luôn.
    2. Còn XMEye là thằng mình ưu tiên xếp cuối trong danh sách (ko nói đến Xiaomi thuần Cloud), vì trong time qua, nó là thằng bị hack cao nhất. Phần mềm nó mỗi lần mở là buộc qua xmeye.net, phần mềm CMS trên PC cũng rứa. Nên mỗi lần mở CMS là nó lâu kinh dị. Được cái nó rẻ, mắc hơn Xiaomi 1 tẹo thôi.

Xiaomi Nha Trang thích bài này.
  19. Way

Way Thành viên mới

Có bác nào bị tình trạng như mình ko , nhà có 3 router , 1 cái viettel , 2 cái wifi xiaomi , cái mijia này chỉ kết nối đc với điều kiện là dùng điện thoại kết nối chung wifi với nó , còn 2 cái wifi còn lại kết nối vào thì ko xem đc nó load 20% đứng 1 hồi là báo lỗi couldn't open the camera , có bác nào gặp vụ này chưa fix thế nào đây mấy bác , camera đang ở firmware mới nhất

Chỉnh sửa cuối: 9/12/17 lúc 11:29
  20. TACOMPUTER

Nếu mạng VNPT thì chia buồn