Group Banner

Hướng dẫn Hướng dẫn Unlock Bootloader và cài TWRP đơn giản nhất

Thảo luận trong 'Mi Max 2' bắt đầu bởi lqt123, 23/12/17.

1. lqt123

lqt123 Thành viên mới

1. Unlock Bootloader:
    Mimax 2 có cách Unlock Bootloader rất đơn giản như sau:
    - Chuẩn bị: tải toàn bộ công cụ sau theo link dưới (bao gồm công cụ unlock và adb, TWRP Mimax và Mimax 2, file sửa khi cài TWRP khởi động dừng lại ở logo MI); Tài khoản MI (tham khảo cách tạo trên google); Win10 (đề nghị); cáp USB.
    https://www.fshare.vn/folder/1H3PZJHITBRQ
    - Giải nén file "miflash_unlock-en-2.3.803.10" vào một thư mục trong ổ C (có thể tạo thư muc C:\MI).
    - Cài đặt adb (chạy ở quyền admin file "adb-setup-1.4.3"): cứ yes (Y) khi được hỏi.
    - Chép file "twrp-3.2.1-0-oxygen-(mido)" vào thư mục adb vừa chạy chương trình tạo ra (C:\adb). Sửa tên "twrp-3.2.1-0-oxygen-(mido)" thành "recovery"
    - Trên điện thoại nhấn 7 lần vào phiên bản MIUI, máy sẽ thêm "tùy chọn nhà phát triển" (Developer options) (tham khảo thêm trên google cách làm). Trong "Tùy chọn nhà phát triển" bật "gỡ lỗi USB" (USB debugging), thêm tài khoản MI trong "Trạng thái mở khóa MI" (Mi Unlock status).
    - Kết nối điện thoại với máy tính (đảm bảo máy tính nhận đủ driver).
    - Trong thư mục MI vừa giải nén "miflash_unlock-en-2.3.803.10" ở trên, chạy chương trình "miflash_unlock", khi chương trình mở lên, nhập tài khoản MI, pass đăng nhập và chạy Unlock. Chờ báo Unlock thành công !.
    2. Cài TWRP cho máy:
    - Kết nối điện thoại với máy tính (đảm bảo máy tính nhận đủ driver).
    - Trên Win10, click phải lên nút Star, chọn Run, trong Run đánh cmd để mở chương trình cmd (vì win10 không mở cmd kiểu nhấn shift tại thư mục). Tại dấu nhắc đánh lệnh "CD C:\adb" để vào thư mục adb.
    - Khi đã vào adb, đánh các lệnh sau:
    + adb fastboot bootloader (để máy khởi động vào fastboot)
    + fastboot devices
    + fastboot flash recovery recovery.img
    + fastboot boot recovery.img
    + fastboot reboot
    - Máy khởi động vào recovery TWRP
    (Có thể dùng cách này cho máy Mimax đã unlock bootloader, chỉ thay file "twrp-3.2.1-0-oxygen-(mido)" thành file "twrp-3.2.1-0-helium" và đổi tên như hướng dẫn trên)
    3. Xử lý khi máy khởi động dừng lại ở logo MI (có thể thực hiện luôn khi máy đang ở recovery TWRP)
    - Khởi động máy vào TWRP (nhấn giữ nút wolume + và nút nguồn)
    - Chép file "no-verity-opt-encrypt-5.1" vào máy (gắn điện thoại vào máy tính có thể chép được)
    - Flash và khởi động lại
    4. Bây giờ các bạn đã thoải máy cài rom mới. Unlock bootloader và cài TWRP chỉ dành cho các bạn nào thích vọc ROM mới và đặc biệt là "ghét" vụ máy mua hàng nội địa cứ báo vùng là TQ khi khởi động lại.
    Các bạn tự chịu trách nhiệm nếu có xảy ra lỗi làm máy hư. Chúc các bạn có trải nghiệm hay !!!

tuan.nbc and kimnam like this.
  2. duytung27st

duytung27st Thành viên mới

Tưởng thế nào, unlock theo cách của bác chủ vẫn cần mất 72h theo yêu cầu của Xiaomi. E cứ tưởng unlock ko cần đợi chứ thế này thì unlock bằng file chuẩn của xiaomi cho r :(

lqt123 thích bài này.
  3. lqt123

lqt123 Thành viên mới

Không đâu bạn, ngay và luôn đó ! Công cụ này của chính chủ Xiaomi.

4. duytung27st

đây, e vừa thử trên máy e đây. Nó vẫn báo phải chờ 72h đấy bác ạ

lqt123 thích bài này.
  5. lqt123

lqt123 Thành viên mới

Bạn đã add tài khoản MI trên điện thoại chưa, theo đúng trình tự mình nêu ? Máy mình đã làm và hiện đang cài bản rom EU đây.

6. Hadatvanho

Hadatvanho Thành viên

cho e hỏi bác thớt: File TWRP bản 3.2 oxygen dùng được cho max 2 ko vậy Theo e biết Max 2 chưa có TWRP chính thống, mà bản mới nhất cũng chỉ 3.1.1.1? dùng có lỗi lầm gì ko? Up rom có lỗi ko?

lqt123 thích bài này.
  7. lqt123

lqt123 Thành viên mới

Bản đó trên XDA đó bạn, mình up xài bình thường. Bạn có ngại thì xài file Oxygen 2 trong link mình gởi (cũng trên XDA). Thực ra TWRP chưa có bản chính thức cho Mimax 2.

Hadatvanho thích bài này.
  8. Hadatvanho

Hadatvanho Thành viên

Thank bác... e dùng bản 3.1.1.1 là đủ rồi... Cảm ơn bác đã chia sẻ

lqt123 thích bài này.
  9. duytung27st

Vấn đề là phải đợi 72h ấy bác. Chứ qua 72h thì làm thế nào cũng đc ạ

lqt123 thích bài này.
  10. lqt123

lqt123 Thành viên mới

Bản 3.2 là dùng để lên Android 8 đó bạn, chỉ tiéc là chưa có Rom cho Mimax 2 thôi (Mimax có rồi).

Hadatvanho thích bài này.
  11. Hadatvanho

Hadatvanho Thành viên

Thank bác... e đã up lên 3.2.1 của bác... Chờ 8.0 ra thôi

lqt123 thích bài này.
  12. lqt123

lqt123 Thành viên mới

Mình vừa áp dụng cách này Unlock Redmi 5 Plus (Ram 4GB, Rom 64GB) mới nhất thành công, chẳng cần chờ 72h !!!

13. duytung27st

thế thì phải nói là bác may mắn hoặc bác rất đặc biệt, vì e tham khảo trên nhiều trang của nước ngoài cũng ko thấy ai bỏ qua đc cái 72h chờ sau khi add tài khoản mi vào Mi unlock status cả (với máy mới, chưa unlock lần nào). Trừ các mẫu mi cũ trước đây. Dù sao bác làm đc cũng chúc mừng bác ạ

lqt123 thích bài này.
  14. lqt123

lqt123 Thành viên mới

IMG_20180102_165637.jpg View attachment 56449 View attachment 56449 Screenshot_2018-01-02-16-21-17-085_com.android.settings.png Screenshot_2018-01-02-16-21-17-085_com.android.settings.png
    Bản Redmi 5 Plus là mới mở bán thương mại (VN cũng chưa bán bản mình mua đâu), mình mua ngay đợt mở bán đầu tiên trực tiếp từ TQ về nên may mắn mình nghĩ là không có. Có thể bạn chưa tham khảo hết các trang công nghệ bên ngoài thôi. Vấn đề là bạn phải có tài khoản MI được phép Unlock và phải add được tài khoản đó vào "Mi Unlock status" (khoản này thường có thể phải chơi chiêu cho máy nhận diện mạng bên TQ, vì Xiaomi có thể chưa cho phép các máy bên ngoài TQ unlock - bạn có thể tham khảo thêm trên google). Chúc bạn vui với thông tin này, hy vọng anh em mình có thêm nhiều phương pháp, công cụ thỏa niềm đam mê vọc vạch....
    THêm hình để bạn tham khảo

Chỉnh sửa cuối: 3/1/18
  15. duytung27st

E cũng ko có ý gì vì nói thật e cũng gà khoản vọc vạch này. Có cũng là kiến thức e góp nhặt để cài rom thôi, nên e chỉ thấy lạ và nói chuyện để tăng kiến thức thôi ạ, nếu e nói gì sai thì bác thông cảm e nhé :D
    E thì cũng dùng tới nay là 6 con xiaomi r, từ mi 4, redmi note 3 pro, redmi 4A, redmi note 4x, mi 5s plus và giờ là mi max 2. Trừ cái con mi 4 là ko cần unlock, con 4A là mua cũ unlock sẵn ra thì e đều tự tay unlock mấy e kia cả. Tài khoản mi của e thì là 1 tk duy nhất đã đc cấp phép unlock. Quy trình thao tác thì đơn giản r, vào add tk mi đã đc cấp unlock trong "mi unlock status" r dùng mi unlock tool mà unlock thôi. E nghĩ ko cần nói rõ vì ai cũng biết làm tn. Nhưng cái chính là sau khi e add và báo add thành công thì nếu cho đt vào unlock luôn bằng tool của xiaomi, nó lúc nào cũng yêu cầu chờ 72h để xác nhận, sau 72h thì mới unlock đc (chạy đến 99% thì báo ngừng).
    E cũng luôn tìm cách để unlock mà ko cần chờ 72h, trước thì có cách là dùng tool phiên bản cũ, nhưng xiaomi đã fix cái này, unlock yêu cầu phiên bản mới. Thật ra 1 máy thì cũng chỉ unlock 1 lần chứ mấy đâu, cố chờ 3 ngày là xong, nhưng e cũng chỉ là vọc vạch tìm hiểu có cách nào ko thôi. E có tìm hiểu thì ko thấy ai làm đc (ko tính giai đoạn xiaomi chưa kịp fix tool). Thế nên bác làm đc thì e mới thắc mắc và hỏi bác có bí quyết gì khác trong lúc unlock ko, nếu có thì chia sẻ cho e và mọi ng với thôi ạ.
    Viết dài thế này chắc khó đọc, dù sao cũng cảm ơn bác vì đã share cho ae cách làm và luôn mong có những ng nhiệt tình như bác ạ :D

chai and lqt123 like this.
  16. lqt123

lqt123 Thành viên mới

Mình thích vọc vạch và trao đổi thôi, bạn đừng ngại gì cả. Mình chắc cũng giống bạn đã vọc khá nhiều đời máy Xiaomi...Có thể máy mình mua "mai mắn" hơn máy bạn, sau này bạn có thể thử reset máy lại trước khi add tài khoản MI rồi Unlock xem sao !!! Rất vui được trao đổi với bạn !

ThNam and duytung27st like this.
  17. ThNam

ThNam Thành viên

Máy mình đăng nhập tk mi, có thông báo là Không tìm thấy trạng thái Tìm thiết bị. Có cách nào fix không mọi người. Mình đã up sang dev global mà vẫn vậy

lqt123 thích bài này.
  18. lqt123

lqt123 Thành viên mới

Bạn reset lại máy xem sao !

19. dovanlinh1812

dovanlinh1812 Thành viên mới

"+ adb fastboot bootloader (để máy khởi động vào fastboot)"
    chỗ này phải sửa là:
    adb reboot bootloader thì máy nó mới bắt đầu vào fastboot

20. Smileon

Smileon Thành viên mới

Sao e đã unlock máy, reset lại vẫn không chọn được khu vực bác nhỉ, chẳng nhẽ lại up rom khác.
    Em đang dùng rom stable 9.2.1.0