Group Banner

Hướng dẫn Hướng dẫn Mod thêm trợ lý giọng nói vào rom Miui 8 làm trực tiếp trên điện thoại

Thảo luận trong 'Phát triển MIUI Android' bắt đầu bởi Leo Minor, 16/10/17.

1. Leo Minor

Leo Minor Thành viên

Thấy trong group chưa thấy bác nào viết hd cho bài mod này nên xin mạo muội làm 1 bài hướng dẫn làm trực tiếp trên điện thoại cho anh em tham khảo.Không cần dùng máy tính
    1/ Yêu cầu :
    • Rom deodex, Root
    • Các phần mềm cần thiết : Root Explorer , X-plore, ApktoolX : Link download : https://drive.google.com/folderview?id=0ByJni50o6W_CZ0dJTVRZVjZnX3c
    • Tip mod : https://drive.google.com/file/d/0ByJni50o6W_CQTd5bTRNdzFRQnc/view?usp=drivesdk . Tải file này về giải nén và để ra 1 thư mục khác
    2 / Thực hiện
    • B1 :Dùng Root Explorer copy tất cả các file cần thiết ra 1 thư mục như hình
    • B2 : Decom file Settings.apk bằng ApktoolX : Thực hiện import framework tất cả các file apk trong thư mục trên
    Sau đó chọn file Settings.apk và chọn dòng Decompile all
    Đợi vài phút ta đc thư mục Settings_src
    • B3 : Dùng Root Explorer mở foder Mod vừa tải về phía trên
    _.Copy icon secretary.pnp vào Settings_src/res/drawable-xxhdpi-v4
    _Tiếp tục vào đường dẫn
    Settings_src\res\values\string.xml. mở file này bằng text editor
    _Sau đó thêm dòng này code này vào như hình

<string name="secretary">Secretary</string>

_Sau đó lưu lại.
    _ Tương tự như trên. Vào Settings_src\res\values-vi\string.xml. Thêm dòng này vào

<string name="secretary">Trợ lý giọng nói</string>
    • B4 : Dùng Root Explorer vào đường dẫn :
    Settings_src\res\xml\Setting_header.xml. Mở file này bằng Text Editor thêm dòng code này

<header android:icon="@drawable/secretary" android:title="@string/secretary">
    <intent android:targetPackage="com.bhkapps.shouter" android:action="android.intent.action.MAIN" android:targetClass="com.bhkapps.shouter.ShouterActivity" />
    </header>

_Vị trí thêm là bên trên dòng này:

<header android:icon="@drawable/ic_other_advanced_settings" android:id="@id/other_advanced_settings" android:title="@string/other_advanced_settings" android:fragment="com.android.settings.OtherPersonalSettings" />

_Sau đó lưu lại và thoát Root Explorer.
    • B6 : Mở ApktoolX chọn thư mục Settings_src chọn dòng Recompile all. Kiên nhẫn đợi vài phút ta đc file Settings_src.apk.
    _Sau đó dùng X-plore copy thư mục META-INF và file AndroidManifest.mxl từ file Settings.apk gốc sang file Settings_src.apk vừa tạo ra phía trên. Chọn dòng mở file apk như zip là thực hiện đc
    • B7 : Đổi tên file Settings_src.apk thành Settings.apk. Sau đó chép đè vào system/pri-app/Settings. Set permission cho file là 644. Backup lại file gốc nếu lỡ lỗi thì mình còn đường chép đè lại. Chép thư mục Secretary trong phần tip mod tải về ở phía trên vào system/app. Set permission cho thư mục là 775 và cho file Secretary.apk là 644.
    • B7 : Mở CHPlay cài thêm chuyển văn bản thành giọng nói của Google nếu trên máy chưa có.
    • B8 : Khởi động lại máy và xem thành quả. Đã test trên máy mình RMN4 chip X20 dùng rom Miui 8 Dev

##### Bonus thêm 1 cách từ bạn @ NguyenVanTam95#####
    Anh em nào không thích phải mất công chỉnh sửa Settings.apk thì tải cái này về điện thoại: https://drive.google.com/open?...d=0B1ypUSccK6zUZ0d1WG5QbUlzSnc
    Sau khi tải về, dùng Root Explorer hoặc X-plorer, vào system\priv-app tạo một thư mục mới tên Secretary (yêu cầu chính xác từ kí tự, phân biệt hoa thường nha), set Permissions cho thự mục là 0755, sau đó chép file Secretary.apk vừa tải lúc nãy vào trong thư muc Secretary, rồi set Permissions cho file apk là 0644, sau đó reboot, màn hình chính sẽ thêm app Trợ lý thông báo, ae vào cài đặt và tận hưởng, mặc định nó đọc thông báo cuộc gọi với tin nhắn, muốn thêm app ví dụ facebook thì ae tự thêm nhé, mình đã việt hoá lại so với file việt hoá gốc từ trước, nên rất dễ hiểu rồi :v Mình test trên redmi note 2 ok, các ae máy khác thử xem sao nhé.
    Gửi từ Redmi Note 4 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Chỉnh sửa cuối: 19/10/17
    nttvirus and AnhKinh like this.
  2. Rezikham

Rezikham Thành viên mới

Cái này để làm gì vậy bác

3. Leo Minor

Leo Minor Thành viên

Khi kích hoạt nó sẽ đọc thông báo đến, đọc nội dung tin nhắn ...v.v.v....cho mình nghe mà ko cần mở điện thoại lên xem

yeuwapviet thích bài này.
  4. Thanhanh3793

Thanhanh3793 Thành viên mới

làm trên miui9 dev liệu có tạch k bác =))

5. thaibang

thaibang Thành viên

Redmi note 4x snap 625 lấy file như thế nào bác?

6. Leo Minor

Leo Minor Thành viên

Miui 9 nền 6.0 vẫn đc. Tốt nhất thì backup lại file Settings gốc. Lỗi thì mình chép đè lên thôi

7. Leo Minor

Leo Minor Thành viên

Cũng lấy tương tự để Decompile xem đc ko.Chip snap ko có file mediatek thôi

8. thaibang

thaibang Thành viên

Miui9 nền 7.0 có đc không vậy thớt, sợ bị lỗi chưa dám thử

9. NguyenVanTam95

NguyenVanTam95 Thành viên nhiệt huyết

Thứ nhất sợ lỗi thì copy file gốc ra, chép đè file mod vào sau, lỗi thì chép lại file gốc là xong, vì file mod lỗi thì cũng ko ảnh hưởng lớn, chỉ khi ấn vào Settings mới bị bug tạm dừng, chứ ko phải lỗi là đơ máy ko làm gì đc.
    Thứ hai cái này các bác hiểu căn bản là đưa app Aecretary (app trợ lí đọc thông báo) vào priv-app để làm system app cho nó tự khởi chạy và ko bị xoá, còn sửa Settings.apk là để add thêm biểu tượng vào trong Setting vì app này vốn dĩ là app ẩn biểu tượng ko có trên màn hình, phải mod thêm biểu tượng vào Setting để lúc cần chỉnh sửa mình có thể mở app ra đc, nên nếu các file framework+ Setting gốc ko lỗi, cứ decom, sửa vs recom chuẩn thì chả sao mà lỗi được.

AnhKinh and Leo Minor like this.
  10. thaibang

thaibang Thành viên

Bỏ trên thẻ nhớ thằng apk tool nó ko nhận thẻ nhớ

11. NguyenVanTam95

ae đợi chút mình vứt file mình việt hoá lại với edit file apk cho hiện lên màn hình, ae ko cần phải mất công sửa Settings.apk làm gì, chỉ cần có root explorer chép file apk vào pri-app rồi reboot là xong, có điều nhược điểm là nhìn ko chuyện nghiệp như cách thêm mở app bằng cách vào Settings, cảm giác như là máy có sẵn Trợ lý, mà app Trợ lý nó hiện lù lù ở màn hình đt nhìn như app cài ngoài chứ ko phải mặc định của hệ thống, =))

12. thaibang

thaibang Thành viên

Ok , chờ app của bác

NguyenVanTam95 thích bài này.
  13. yeuwapviet

yeuwapviet Thành viên

Hay, trên androi 7.1 làm như hướng dẫn được không bạn

14. NguyenVanTam95

Anh em nào không thích phải mất công chỉnh sửa Settings.apk thì tải cái này về điện thoại: https://drive.google.com/open?id=0B1ypUSccK6zUZ0d1WG5QbUlzSnc
    Sau khi tải về, dùng Root Explorer hoặc X-plorer, vào system\priv-app tạo một thư mục mới tên Secretary (yêu cầu chính xác từ kí tự, phân biệt hoa thường nha), set Permissions cho thự mục là 0755, sau đó chép file Secretary.apk vừa tải lúc nãy vào trong thư muc Secretary, rồi set Permissions cho file apk là 0644, sau đó reboot, màn hình chính sẽ thêm app Trợ lý thông báo, ae vào cài đặt và tận hưởng, mặc định nó đọc thông báo cuộc gọi với tin nhắn, muốn thêm app ví dụ facebook thì ae tự thêm nhé, mình đã việt hoá lại so với file việt hoá gốc từ trước, nên rất dễ hiểu rồi :v Mình test trên redmi note 2 ok, các ae máy khác thử xem sao nhé @Leo Minor nếu được bác cho thêm cách mình làm vào #1 với nhé, cho ae ai ko thích lằng nhằng apktool thì dùng cách của mình.

Leo Minor and yeuwapviet like this.
  15. yeuwapviet

yeuwapviet Thành viên

ap dụng với androi 7.1 được k bạn

16. NguyenVanTam95

cái này chỉ là chép app vào system thôi, giống như kiểu cài thêm app, có điều app này là app system nên bt ko xoá đc và nó tự khởi động để chạy thôi, bác cứ thử đi, nếu có lỗi gì thì nó cũng chỉ bug fc app đó thôi, ko ảnh hưởng gì máy đâu nhé

17. Leo Minor

Leo Minor Thành viên

Đã edit rồi nhé

NguyenVanTam95 thích bài này.
  18. yeuwapviet

yeuwapviet Thành viên

cài ok rồi bác, cho mình hỏi là nó đọc rất ok, nhưng mình set phần cuộc gọi đến nhưng nó vừa nhạc vừa đọc khó quá, có cách nào nó đọc trước rồi mới đến phần chuông k ạ

19. NguyenVanTam95

Không có bác à, nếu là miui làm cái này thì chắc là có =)) chứ còn app bên t3 này nó ko can thiệp vào cái đó dc, mình cũng tìm thử rồi mà ko có, ko biết có cao thủ mod nào có thể chế cái đó đc ko :v

20. nttvirus

nttvirus Thành viên tích cực

Đã root và cấp quyền cao nhất, nhưng mình ko thể tạo thư mục Secretary. Máy Redmi note 3 mtk, miui 9.
    Ko thể set 777 cho priv-app để được ghi. Đã dùng 2 app explorer trên để làm đều không được.
    Bạn nào có bị vậy không?
    ------
    Đã vô twrp và làm được :D

Chỉnh sửa cuối: 20/10/17