1. Các hội/nhóm chính thức của MIUI.VN trên Facebook

- Chúc các bạn giao lưu, thảo luận vui vẻ

Hướng dẫn Hướng dẫn cài ROM Fastboot cho Xiaomi Mi4c

Thảo luận trong 'Mi 4C' bắt đầu bởi hoangtalo92, 5/10/15.

1. hoangtalo92

hoangtalo92 Thành viên tích cực

ROM fastboot với ưu điểm chính là thường sử dụng trong các trường hợp cứu máy bị softbrick, lỡ tay wipe sdcard làm mất file rom .zip nhưng không biết nạp lại ROM qua sideload, downgrade cũng như upgrade phiên bản một cách sạch sẽ nhất... Tuy vậy, ROM fastboot không phải là không có nhược điểm. Vì ROM fastboot được up bằng tool trên PC nên vấn đề kết nối giữa điện thoại và PC phải được tuyệt đối đảm bảo, cụ thể ở đây là cáp USB loại tốt, nguồn điện ổn định (vì thế khuyên dùng Laptop phòng trường hợp mất điện) và một vị trí đặt máy thoáng mát, bằng phẳng để tránh tuột cáp trong quá trình flash rom.

Chuẩn bị tài nguyên cần thiết
    1. ROM fastboot: lưu ý là ROM fastboot có định dạng .tgz. Nếu file download về là định dạng .gz thì các bạn đổi đuôi thành .tgz
    2. Công cụ flash ROM: MiPhone
    3. Driver Fastboot
    4. Một sợi cáp hịn, PC hoặc Laptop với nguồn điện ổn định và không gian thoải mái :p
    Các bước thực hiện
    1. Backup các dữ liệu quan trọng đối với bạn, nếu không có thể bỏ qua bước này
    2. Download file ROM về máy, giải nén
    3. Cài đặt file MiPhone (browse để chung 1 ổ hoặc cùng 1 folder có chứa folder file ROM đã giải nén cho tiện thao tác)
    4. Tắt nguồn điện thoại, vào chế độ fastboot bằng cách giữ đồng thời phím Volume Down (giảm âm) + Power (nguồn). Cắm cáp kết nối với máy tính.
    5. Mở trong folder MiPhone vừa cài đặt, chạy file MiFlash.exe.
    6. Giao diện tool hiện lên chọn Browse rồi trỏ đến file ROM đã giải nén 1.png
    7. Có 3 hình thức lựa chọn flash ROM cho các bạn lựa chọn
      • Flash all: Flash ROM kèm theo xóa sạch tất cả dữ liệu người dùng, bộ nhớ trong bao gồm các ứng dụng cài đặt, nhạc, film,...nói chung là tất tần tật. Hình thức này sẽ giúp máy bạn có một bản ROM mới rất sạch sẽ, không bị xung đột với bản ROM cũ.
      • Flash all except storage: Flash ROM nhưng vẫn giữ lại được bộ nhớ trong, chỉ xóa dữ liệu người dùng.
      • Flash all except data and storage: Flash ROM nhưng giữ lại cả dữ liệu người dùng và bộ nhớ trong. 2.png
    8. Chọn hình thức Flash ROM mà các bạn muốn, tuy nhiên khuyến khích chọn Flash all (sỡ dĩ mình không khuyến khích chọn 2 mục kia vì khả năng gây xung đột với ROM cũ rất cao, hơn nữa ROM fastboot cũng ít sử dụng, chỉ trong những trường hợp cứu softbrick hoặc lên xuống nền ROM mới), bấm Refresh cho máy tính nhận diện thiết bị cũng như các thành phần của file ROM. Sau đó bấm Flash để bắt đầu quá trình cài đặt. Đợi đến khi tool báo "The operation completed successfully" và máy tự khởi động lại là xong.
    3.png 4.jpg
    Chúc các bạn thành công!

longnv, vinh92, nick285341153 and 2 others like this.
  2. CoHeo

CoHeo Thành viên

Chế ơi sao khổ vậy? Chế cài MIFLASH vào để nhận driver là song sao chế khổ thế. ROM GTZ chế xả nén ra mở folder lên có các file dạng .bat chế chạy 1 cái là song sao phải chạy qua MIFLASH cho khổ chọn đường dẫn cũng mệt mà chạy hay bị lỗi giữa chừng nữa. Chế làm như mình bảo chế có thể chạy đc trên linux or macos nếu mà chế k có máy chạy windows chế ngẹo cổ à. :( MIFLASH này có hỗ trợ đc gì nhiều đâu mà đi đâu cũng thấy dùng vậy trời. MIFLASH dùng fastboot chạy mà chính miflash tạo ra cái khó khi không triệt để đc hết các lỗi. :)
    :eek:

3. hoangtalo92

vâng cái này một phần em cũng tổng hợp với lại làm thành công nên chia sẻ chơi thôi bác ạ :oops:

CoHeo thích bài này.
  4. CoHeo

CoHeo Thành viên

Lúc đầu mình cũng như bạn ấy. Sau bỏ k sài đến dùng file bat chạy cho nhanh mà chẳng bao giờ lỗi. File bat hạy điên cuồng hơn miflash. :v

5. torchicken

torchicken Thành viên

Thím ơi, nếu up rom bt thì qua fastboot ấy sau đó có phiên bản mới máy mình tự cập nhập hả

6. torchicken

torchicken Thành viên

Còn rom international pro cho mi4c mình muốn update nó đc ko nhỉ

CoHeo thích bài này.
  7. CoHeo

CoHeo Thành viên

Đc bạn à.
    Cũng tuỳ nếu crip phù hợp với recovery gốc của miui. :) Mình k có up bản đó nên cũng k rõ. Mình nghĩ vẫn up đc.

8. torchicken

torchicken Thành viên

Thấy mod khuyên ko update, xong lại hỏi thì bảo có thể up đc

CoHeo thích bài này.
  9. torchicken

torchicken Thành viên

Chẳng hạn mình xài stable 1.1 đi ha, 2 tháng sau có rom stable 1.2 mình dùng update trong máy thì nó tự down về và up theo kiểu mi recovery đc nhỉ

CoHeo thích bài này.
  10. CoHeo

CoHeo Thành viên

Người ta có lý do. Tránh dùng k ổn định do xung đột data. :) Mà thường họ sẽ edit đi và sẽ k bị check nữa. Bạn chỉ có thể update bằng tay. :)
    1. Khi bạn update thường file patch dung lượng thấp thì bạn phải wipe trong REC đi rồi update khi đó sẽ k bị xung đột với dữ liệu cũ nữa và khi đã update file patch trên rom mod 100% sẽ bị lỗi vì nó sẽ check MD5.
    2. Bản update full rom thì họ đã tích hợp lệnh format trong crip vậy nên bạn yên tâm.

11. dolehoangtuan

dolehoangtuan Thành viên

máy tính mình chạy miflash ko bao giờ dc nha. báo chữ đỏ hoài. từ dòng lennovo
    z90-7,z90-3, k920,xiaomi ,........deu ko dc

12. CoHeo

CoHeo Thành viên

Có gì đâu mà k đc. :) Bạn vào device manager coi có nhận driver k đã chứ. :) Xiaomi là dễ nhất đó bạn ợ.

13. dolehoangtuan

dolehoangtuan Thành viên

nhận driver hết. mình dân trong nghề mà, bạn mình ngồi kế bên làm ok. còn lại 3 người thì ko dc. cài giống hệt nó mà cũng hết cách

14. CoHeo

CoHeo Thành viên

Chắc coi lại cổng quá. :)

15. dolehoangtuan

dolehoangtuan Thành viên

nghĩ là tùy main máy tính. con dell và macbook cài win 7 chạy mượt .

16. dolehoangtuan

dolehoangtuan Thành viên

chưa ai giải thích dc điều này. khó hiểu quá

17. sayuto

sayuto Thành viên

\
    rom của bạn là bản mới nhất à

18. torchicken

torchicken Thành viên

Cái file patch và MD5 là gì thế bác. Bác chốt hộ e với cách up rom international pro cho mi4 thì có update đc ko và up qua cách nào:fastboot hay mi recovery. Bác nói lan man quá e ko hiểu gì hết trơn á :D

CoHeo thích bài này.
  19. hoangtalo92

bác có nhớ lỗi nó báo như nào không?

20. sayuto

sayuto Thành viên

lỗi này em phải sống sao

CoHeo thích bài này.