1. Các hội/nhóm chính thức của MIUI.VN trên Facebook

- Chúc các bạn giao lưu, thảo luận vui vẻ

Hướng dẫn Hướng dẫn cài ROM dạng file zip cho Mi4c

Thảo luận trong 'Mi 4C' bắt đầu bởi hoangtalo92, 12/10/15.

1. quikute

quikute Thành viên

Chào bạn mình muốn hỏi bạn là. Mình không có laptop mình up rom bằng mi recovery mình vào recovery mình wipe all data rồi mình reboot lại xong mình dùng máy tính o tiệm net mình tải rom về máy tính rồi mình chép qua bộ nhớ điện thoại mình up được không bạn.
    Khi mình lên rom chung một nền rom thì co thể wipe all data hoặc không wipe được
    đúng không
    Còn nếu mình xuống rom chung một nền rom rom là bắt buộc phải wipe all đúng không bạn
    Còn nếu chuyển từ stable sang dev và ngược lại là bắt buộc phải wipfe all đúng không bạn

2. hoangtalo92

hoangtalo92 Thành viên tích cực

Ừm đúng rồi, cứ lên ROM chung nền thì wipe cache vs dalvik cache xong rồi install luôn (tất nhiên có thể wipe cả system và data nếu bạn thích sạch sẽ). Các trường hợp còn lại như xuống ROM, khác nền thì đương nhiên phải wipe đầy đủ. Mi Recovery thường chỉ cài đc các ROM chính chủ từ en.miui.com (Stable và Dev China). Nếu bạn muốn cài các ROM dịch lại (có tiếng việt) thì nên cài qua twrp nhé

Gửi từ Redmi Note 2 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

3. Haipx

Haipx Thành viên

Mình cài theo hướng dẫn cho rom Multi mà cứ báo Failed. Reboot sys thì bị treo logo ( chắc có wipe data). Kiểm tra trong TWRP vẫn còn file rom. Vậy bước tiếp theo phải làm như thế nào vậy?

4. hoangtalo92

Cài ROM failed cơ bản chỉ có 2 lỗi điển hình là "Signature Verification Failed" và "Error update binary". Hai lỗi này mình có trình bày trong mục lưu ý khi cài ROM r đó bạn. Khi cài ROM chưa thành công mà bạn reboot thì đương nhiên sẽ bị treo logo (treo logo vì wipe system chứ không phải do wipe data)

5. Haipx

Haipx Thành viên

Hình như mình bị TH2. Vậy tiếp theo phải làm thế nào? Mình cài 2-3 lần đều báo Failed nên thử reboot lại thì bị.

6. Haipx

Haipx Thành viên

Mình đọc trên forum cách khắc phục lỗi treo logo như sau:
    1- vào chế độ fastboot và kết nối điện thoại với PC
    2- Dùng công cụ Flash tool để install rom ( stable hoặc Dev china)
    chi tiết tham khảo phương án 2 khi cài rom Mi4i: http://miui.vn/forum/threads/huong-dn-up-rom-cho-mi-4i.282/
    Như vậy đã chuẩn chưa, @hoangtalo92 ?

7. huutrung

huutrung Thành viên

Mình rất cần bài viết của bạn. Thank you very much. Have o good day

8. Haipx

Haipx Thành viên

Done. Phải nói là sau 1 tối mất ăn mất ngủ, level hiểu biết của em đã nâng lên 1 bậc! Thanks chủ thớt đã hỗ trợ.

9. hoangtalo92

lỗi treo logo của bạn là do chưa install đc bản rom, trc đấy mình làm sạch hệ thống (wipe system) nên khi khởi động máy nó k có phân vùng hệ thống để load, thành ra kẹt ở logo. Lỗi này bạn vào twrp install lại rom là đc. Lần sau để tránh gặp lỗi error update binary thì bạn cứ theo như cách mình lưu ý mà làm, wipe xong ra bỏ tick mount system r install

10. Haipx

Haipx Thành viên

Ko hẳn. Mình cũng bỏ tích phần đó rồi. Tuy nhiên ko được. Cuối cùng flash lại bằng fastboot và flash tool để về bản dev China.

11. hoangtalo92

Nếu vậy thì lần sau up rom khi wipe xong bạn reboot lại recovery (Mục Reboot > Recovery) rồi hãy install

12. Haipx

Haipx Thành viên

Ừm, có lẽ để lần sau coi thế nào. Dù sao cũng thanks bạn nhé! Topic rất hữu ích.

13. TPhuoc

TPhuoc Thành viên mới

Một số lưu ý trong quá trình cài ROM:
    1. Nếu cài ROM bằng TWRP: sau bước Wipe (làm sạch hệ thống) tuyệt đối không được chọn Reboot System mà phải trở lại Menu chính để chọn tiếp Install, nếu chọn Reboot System ngay sau khi Wipe máy sẽ khởi động lại mà không có hệ thống => treo logo.
    2. Nếu trong khi Wipe lỡ chọn cả Internal Storage làm mất file ROM thì các bạn vào Mount > Enable MTP > Cắm cáp vào máy tính chép lại bản ROM rồi Install
      View attachment 6541 View attachment 6544

3. ROM MIUI có 2 nhóm chính, mỗi nhóm gồm 2 loại nhỏ
      - ROM Stable (ổn định): ROM này gồm có bản Trung Quốc và bản Global. ROM Stable thì có tính chất ổn định, không bị lỗi vặt nhưng nhược điểm lại là không có CH Play (đối với ROM Trung Quốc) và không được Root sẵn.
      - ROM Dev (do các lập trình viên build, đều đặn thứ 6 hàng tuần phát hành): ROM này cũng có bản Trung Quốc và một bản Multi language (đa ngôn ngữ). ROM Dev thì được tích hợp sẵn Root, có CH Play (riêng ROM Dev Trung Quốc thì chỉ có Root, không có CH Play) nhưng lại hay gặp lỗi vặt, tuy vậy vẫn sẽ có những bản sửa lỗi.
      Như vậy, khi bạn chuyển từ nhóm ROM Stable sang Dev hoặc ngược lại, hay hạ ROM xuống các bản thấp hơn trong cùng một nhóm ROM thì bạn dứt khoát phải có bước "Làm sạch hệ thống" trong quá trình cài đặt.

Khi mình hạ xuống bản thấp hơn nhưng mình lại không "Làm sạch hệ thống", khi máy đang báo updat được 70% thì mất nguồn luôn. Không làm cách gì lên được. Bạn nào có cách j giúp mình không :((

14. hoangtalo92

Bạn bị mất nguồn do hết pin à hay pin vẫn còn nhiều mà máy lại sập nguồn?

15. Phan Hoàng Nhật

Phan Hoàng Nhật Thành viên mới

AD cho mình hỏi, mình up rom bằng cách mi recovery, sau khi reset wipe all data, mình reboot system sau đó máy khởi động lại, mình active, sau đó mình coppy file vào bộ nhớ trong, sửa thành file update.zip. sau đó mình zô phần update chọn Reboot to Recovery Mode xong mình chọn install update.zip, nhưng máy chỉ chạy tới 15% là báo lỗi, bác nào pro chỉ giúp

16. hoangtalo92

Bạn cần biết cách phân biệt và để ý các phiên bản ROM, đã từ khá lâu rồi các rom Dev (Multi, Pro...) mod hoặc cook lại từ Dev China có tính tương thích khá kém với Mi Recovery và khả năng xảy ra lỗi rất cao

17. daicapes

daicapes Thành viên mới

khi cài rom đã wipe Dalvik Cache, System, Data, Cache - install rom, sau đó có cần wipe Dalvik Cache, Cache 1 lần nữa rồi mới reboot ko các b

18. hoangtalo92

Không cần đâu bạn, trước khi install wipe ngần kia mục là khá sạch rồi

daicapes thích bài này.
  19. daicapes

daicapes Thành viên mới

tks bạn nhé

20. nhokbi

nhokbi Thành viên

Cho hỏi là 2 cái đầu là dùng up rom stable và dev của china à? Hay là stable riêng dev china riêng?

Gửi từ Mi-4c của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk