Group Banner

Hỏi & Đáp hỏi về smart home kit và các subdevice

Thảo luận trong 'Các thiết bị khác' bắt đầu bởi toantit, 17/3/17.

1. toantit

toantit Thành viên mới

e mới mua 1 bộ smart home kit gồm cục trung tâm + 1 cảm biến đóng mở cửa + 1 cảm biến chuyển động + ổ cắm thông minh, các bác có hướng dẫn nào cách kết hợp các thiết bị này ko ạ, ví dụ: em gặp TH kết hợp cảm biến chuyển động để bật + tắt đèn cục center, hiện tại e chỉ bật được chứ ko kết hợp tắt được (sau 1 thời gian nào đó)

2. vanhiephnhp

vanhiephnhp Thành viên mới

vào add automation bạn nhes1 chuyển đt sang ngôn ngữ tiếng anh để nhìn cho dễ

toantit thích bài này.
  3. toantit

toantit Thành viên mới

cho mình hỏi thêm cái báo động cảm biến mở cửa thì của mình không hẹn giờ bật báo động được nhỉ mặc dù đã set time từ 00h00 đến 05h00, giờ cứ mở cửa là bị báo động bất kể thời gian nào, ko rõ có phải bị hỏng không.

4. vanhiephnhp

bạn phải set cả giờ end cho nó

toantit thích bài này.
  5. toantit

toantit Thành viên mới

mình chưa rõ chỗ này lắm, set giờ end chỗ System --> Arm ý hả, mình thấy chỗ arm time nó chỉ có on thì mình set 0h00 và off là 05h00 là vẫn thiếu hả
    hay là set chỗ scene thành 2 scene bật + tắt.

vanhiephnhp thích bài này.
  6. vanhiephnhp

chỗ arm đấy set from từ mấy đến mấy giờ để nó mới hoạt động chế độ cảnh báo

toantit thích bài này.
  7. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Bên mình làm về mảng smart home này, cấu hình thì người chưa quen sẽ thấy phức tạp, nên tốt nhất, nhờ người bán họ cấu hình sẵn luôn, cứ việc mang về dùng là nhẹ thân nhất :D

toantit thích bài này.
  8. noblemanhp

noblemanhp Thành viên nhiệt huyết

Thấy cục homekit khá hay, rất nhiều tính năng. Bạn có thể tự tạo tính năng cho em nó, nhà nhiều đồ xiaomi dùng rất tiện. Mình hay dùng để hẹn giờ bật quạt khi đêm ngủ. Cứ giờ này bật số này, giờ kia bật số kia, mấy giờ thì tắt. Mới thử tính năng link 2 cục homekit cũng rất hay, lắp 1 cục ở nhà 1 cục ở cty, cài arm ở cty link về cục nhà, thế là có cảnh bảo nó hú cả 2 cục luôn, hoặc set lệnh đồ ở cty nó thực thi ở nhà luôn, khá hay.

9. cuongbui

cuongbui Thành viên mới

1. Cái này bạn vào "Scene" vào "automatic gateway light" vào bật phần "turn on light in dark" sau đó chọn " light up when" chọn cảm biến và tiếp tục chọn thời gian để nó sáng trong bao lâu " keep light on for" ( thời gian gian sáng tối đa chỉ là 10 phút)
    2. Còn set thời gian cho báo động hay bất cứ hàng động nào cho cảm biến với bộ trung tâm hoặc ổ cắm thì bạn cứ chọn hành động cần tương tác và chọn tời gian và lưu lại cho nó là ok ( thời gian từ 1 đến 24h)
    3. Nhà mình dùng nhìu đồ xiaomi và mình thấy rất ok. Ví dụ: mỗi công tắc thì có thể sử dụng dc cho 3 thiết bị... Cảm biến có thể tắt mở đèn và set theo thời gian cần sử dụng...., bộ trung tâm cài báo thức và dùng cảm biến để tắt chuông vào mỗi sáng rất ok, hẹn giờ tắt mở đèn tự động đèn.....
    bạn nên để ngôn ngữ tiếng anh cho dễ sử dụng khi set thiết bị

10. tuan2tech

tuan2tech Thành viên mới

Có bạn nào dùng kết hợp với bộ điều khiển hồng ngoại của Xiaomi chưa ạ, mình muốn hẹn giờ bật tắt điều hòa

11. Bùi Tâm

Bùi Tâm Thành viên mới

các bạn có kinh ngiệm cho mình hỏi tý: có thể dùng chuông cửa để tắt mở chế độ báo động của home kit, hay chỉ có thể kích hoạt trên app

12. tuan2tech

tuan2tech Thành viên mới

Chắc là ko bạn ah, mình định mua chuông cửa để tắt chế độ báo thức ko biết có dc ko vì bộ trung tâm để xa mà nó bắt phải ấn nút mới tắt dc báo thức :(

Bùi Tâm thích bài này.
  13. Bùi Tâm

Bùi Tâm Thành viên mới

Mình cũng có ý định dùng bộ điều kiển hồng ngoại để tắt mở các công tắc hồng ngoại, nếu dùng ổ cắm xiaomi thì gấp 3 so với giá công tắc hồng ngoại ngoài thị trường đầu tư cả nhà thì kinh phí cao, mặc khác còn chiếm diện tích bảng điện hơn công tắc hồng ngoại. Nhưng chưa có nhiều nhiều bài chia sẻ kinh kinh nghiệm về bộ điều kiển hồng ngoại.

14. tuan2tech

tuan2tech Thành viên mới

Bạn mua 1 bộ điều khiển hồng ngoại trung tâm của broadlink mã rm mini 3 giá tầm 450k nó sẽ hẹn giờ và điều khiển dc hết các thiết bị hồng ngoại. Mình thay công tắc đèn bằng công tắt hồng ngoại 90k 1 công tắc thế là điều khiển dc hầu như tất cả. Hẹn giờ 7h sáng tivi bật, 5h sáng thì điều hòa tắt, có thể tắt mở thiết bị từ xa luôn. Còn bộ trung tâm của xiaomi mình mới sử dụng để làm đèn ngủ + với cảm biến chuyển động làm báo động chống trộm

Bùi Tâm thích bài này.
  15. Bùi Tâm

Bùi Tâm Thành viên mới

Mình cũng từng nghĩ giải pháp này, nhưng không biết bộ điều khiển hồng ngoại của xiaomi có thể kết nối với bộ trung tâm để thiệt lập ngữ cảnh dùng cảm biến xiaomi bật/tắt các công tắc hồng ngoại. Mà bác mua công tắc hồng ngoại ở đâu mà rẻ thế chỉ mình với, mình toàn thấy 120k trở lên loại lắp vào bảng panasonic ấy

16. tuan2tech

tuan2tech Thành viên mới

Bạn xem ở đây nhé, mình ở Hải Phòng
    http://smartelectric.com.vn/

Lúc đầu mình cũng định mua bộ điều khiển hồng ngoại của xiaomi nhưng k biết có hẹn giờ không. Sau đó xem broadlink thì thấy có tiếng việt và app cũng dễ dùng giá lại hợp lý

Bùi Tâm thích bài này.
  17. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Broadlink là của TQ.

Không biết ở TQ thế nào, nhưng Giá của Broadlink ở VN quá đắt :v đắt kinh khủng luôn :rolleyes:

Nhìn vào số lượng sản phẩm, thấy không phong phú bằng Xiaomi.

18. tuan2tech

tuan2tech Thành viên mới

Tùy theo mục đích và nhu cầu sử dụng bạn ơi, bộ homekit xiaomi cũng hơn triệu mà cũng đâu có đầy đủ dc. Mình thì dùng cả 2 thì mới so sánh dc nhé, riêng bộ điều khiển hồng ngoại thì broadlink ăn đứt nhé

Bùi Tâm thích bài này.
  19. Bùi Tâm

Bùi Tâm Thành viên mới

mình cũng thích smart home của broadlink vì đồng bộ giữa smart home với hệ thống hồng ngoại và hệ thống an ninh nhưng giá cảm biến chát hơn, còn xiaomi thì rẻ hơn, đẹp hơn (theo mình) nhưng không biết có thể kết nối hệ thống an ninh với các công tắc hồng ngoại không.
    vd ngữ cảnh mình cần: quán mình có hệ thống đèn với công tắc hồng ngoại ở sân vườn:
    - Khi quán hoạt động mình cần mở/tắt đèn bằng hồng ngoại để dễ quản lý và tiết kiệm thời gian.
    - Khi quán nghỉ mình cần các cảm biến mắt quét phát hiện người thâm nhập để phát sáng đèn ở khu vực cảm biến đó để xua họ đi.
    Giải pháp 1: dùng bộ xiaomi kết hợp ổ cắm thông minh => chi phí cho ổ cắm cho toàn hệ thống cao, không gọn và đẹp. Trừ khi có thể cài đặt bộ điều khiển hồng ngoại xiaomi cho các công tắc hồng ngoại theo ngữ cảnh.
    Giải pháp 2: dùng bộ broadlink thì chi phí các cảm biến đi kèm khá cao so với xiaomi.

tuan2tech thích bài này.
  20. tuan2tech

tuan2tech Thành viên mới

Bạn dùng giải pháp hồng ngoại là rẻ nhất.
    - Công tắc hồng ngoại nối với cảm biến chuyển động ( bạn dùng loại này cho rẻ có 200k
    http://smartelectric.com.vn/san-pham-p361334/cam-bien-hong-ngoai-bat-tat-den-tu-dong-fs02b.html)
    Bạn hẹn giờ bật tắt công tắc theo ý mình hoặc chỉnh cảm biến chuyển động chỉ hoạt động khi trời tối.

Như mình đang sử dụng 1 đèn + 1 cảm biến chuyển động lắp ở cửa để dọa trộm nếu có lỡ đột nhập hoặc tối đi về mở cửa thì đèn tự bật.
    Điều hòa mình hẹn cứ 4h là tắt, tivi thì 7h sáng tự bật thay cho báo thức và xem cafe sáng.
    Mình là người dùng thích tự mày mò sáng tạo thôi bạn có nhu cầu thế nào cứ nói ae cùng bàn luận, trước mình mua thì tìm chả thấy ai chia sẻ gì cả

Bùi Tâm thích bài này.