1. Các hội/nhóm chính thức của MIUI.VN trên Facebook

- Chúc các bạn giao lưu, thảo luận vui vẻ

Hỏi & Đáp (Help Me!!!!) Mi Wifi Gen 3 (AC1200 4 râu) bị rớt kết nối, CPU 100%

Thảo luận trong 'Bộ định tuyến Wi-Fi' bắt đầu bởi letuankietvn, 21/9/17.

1. letuankietvn

letuankietvn Thành viên mới

Tình hình là con Xiaomi Gen 3 bốn râu mình mua trên TCS qua shoope hơn tuần nay cứ bị rớt mạng hoài, CPU lên 100% với 7 client kết nối.
    Ping test đến gateway của modem tầm vài chục ms, có khi nhảy lên rất cao rồi đứt luôn. Wifi nhà mạng xài bình thường, ping tới 8.8.8.8 trung bình cở 45ms hà.
    Đáng lưu ý là mình có xài 2 con Smart camera Mijia PTZ 720p, 2 con này kết nối wifi nhà mạng chạy cả tuần OK, đưa qua con gen 3 chay chậm lắm, đêm qua mất kết nối luôn. Để ý khi kết nối cam Mijia vào mạng là nhảy Ping cao rồi time out luôn các Bác ạ.
    Đã test tắt Firewall, tắt Qos, reset vài lại 2 lần rồi; down firmware từ 2.10.35 xuống 2.10.25 rồi vẫn bị.
    Tạm thời đang chạy với cấu hình wireless repeater từ wifi nhà mạng thì tạm ổn, kết nối 2 smart cam vào vẫn ổn.
    Vậy bị gì mấy Bác?
    Có cách nào fix không?
    Có firmware chính hãng nào ổn không? Mình chưa muốn up Pandavan vì tiếc vụ Samba và app Mi Wifi.
    Hay bị lỗi phần cứng, chat thì TCS kêu gửi lại kiểm tra mà chưa muốn vì thấy lâu quá...gửi đi gửi về nãn...

À mình dùng Gpon VNPT gói 16Mbps, wifi nhà mạng trên con Igate thần thánh tuy chê yếu mà lại ổn định 20170920_231120.jpg 20170920_231120.jpg 20170920_231315.jpg hơn Gen 3 mới đau chứ

2. letuankietvn

Không Bác nào giúp em hết à? Đang tìm Rom R3 2.20.26 bản tiếng anh mà chưa thấy nè Screenshot_20170922-072504.png

3. letuankietvn

Aloo, các cao thủ ới

4. chanhao2017

chanhao2017 Thành viên mới

nói thật con Gen 3 này xài rất chán rớt mang liên tục ai muốn dùng mình bán lại cho 300k thôi mới dung khoản hai tuần còn bao hành chiêm tài

5. letuankietvn

Quả là không ai giúp mình rồi. Hic hic
    Tuy nhiên sau khi dùng một số Tool phân tích cộng với trình độ Networking khập khiễng, mình đã tìm ra nguyên nhân,hiện đang dùng rất ngon phần Wifi rùi các bác ạ.
    Cách 1 tầng signal strength đạt ~ 90%; speedtest đạt 80%. Không có lỗi tụt băng thông nhá
    CPU không bao giờ quá 50% cho 10 user + 3 Mijia camera Screenshot_20171012-154102.png
    Thậm chí wifi nhà mạng chỉ max tầm 16-17Mbps thì khi chuyển sang Mi router 3 này lúc nào cũng căng đét 18-19 thậm chí 20Mbps nhé.
    Tuy nhiên còn ổ NAS có vẻ chưa ổn lắm, để ở không mần tiếp....

6. Lawliet

Lawliet Thành viên mới

tính mua xiaomi wifi pro 2017 mà thấy comment của bro rồi tự nhiên thấy ớn ớn sau ấy
    anh em nào xài rồi cho hỏi con mi wifi pro có hay bị rớt và tụt băng thông đột ngột giống gen 3 ko ạh?

7. letuankietvn

Mình thích thì mình mua thôi Bác!
    Thời đại công nghệ bùng nổ + dân đam mê công nghệ như mình phải chơi để tận hưởng thành quả chứ.
    Đùa thôi chứ con pro có khoản Nas ngon đấy, vụ tụt băng thông chỉ có ở 5G thôi, mà có cách fix rồi, yên tâm nhé

8. chanhao2017

uhm đúng rồi sorry vì mình chưa nói rõ mình không rành về router wifi nên mấy cái set gì đó mình không biết chỉ đơn giản là mua về dùng thôi nên có cảm nhận như vậy bị rớt hoài chán lắm còn mấy bác rành về nó thì ok rồi

9. chanhao2017

làm bằng cách nào vậy bác có phải con Gen 3 không nếu đúng thì chỉ mình với thanks bác

10. Lawliet

Lawliet Thành viên mới

tính mua con archer c7 cho an toàn mà thấy con này ngon hơn hẳn nhưng cùng giá tiền nên cũng đắn đo :coldsweat::coldsweat:

11. chanhao2017

nếu bạn rành về up rom cấu hình này nọ thi mua xài trãi nghiệm đi :)

Lawliet thích bài này.
  12. Lawliet

Lawliet Thành viên mới

em ko rành mới chết ấy chứ