Group Banner

Hướng dẫn HD uprom Xiaomi Eu cho MI5C bằng Recovery TWRP

Thảo luận trong 'Mi 5C' bắt đầu bởi huyvt3, 16/4/17.

1. huyvt3

huyvt3 Thành viên mới

Thấy box Mi5c nhà mình chưa ai hướng dẫn up rom tiếng việt rõ ràng nên mình xin được viết 1 bài hướng dẫn cho ae nào còn băn khoăn nhé , có gì sai sót mọi người góp ý :expressionless::expressionless::expressionless:

Trước tiên để Up được Rom cho mi5c các bạn bắt buộc phải UNLOCK BOOTLOADER. Để làm điều này các bạn vào LINK http://en.miui.com/unlock/ ( cách xin unlock cụ thể các bạn search thêm google hoặc vào box của Redmi note 4 có 1 bác hướng dẫn rất chi tiết nhé ). Sau khi hoàn tất việc xin phép Xiaomi cấp quyền thì khoảng 2-3 ngày sau họ sẽ nhắn tin về điện thoại bạn, cái này thì hên xui có khi sớm có khi trễ nhưng tầm ngày t3 là có. Lúc xin thì nhớ điền sdt cho đúng nha.

Sau khi được MI nhắn tin cấp quyền về điện thoại rồi , việc đầu tiên là unlock thôi , công cụ cần có :

1. MI PC SUITE ( cái này để dt nhận driver ) down về Setup bình thường. Link: http://pcsuite.mi.com/
    2. Miflash Unlock https://drive.google.com/open?id=0B1CKT24ATaQcU1NjZTlTSFNkT28
    Sau khi cài PC SUITE bước 1 rồi , giải nén file miflash unlock ra , vào trong thư mục chạy file MiFlashUnlock với quyền Admin. Chọn Agree sau đó login tài khoản đã dc cấp phép

Chờ tí cho ứng dụng kiểm tra quyền

Tới đây thì các bạn tắt nguồn điện thoại, vào chế độ fastboot bằng cách bấm giữ phím nguồn , volume - đến khi hiện ra hình con thỏ. Cắm cáp kết nối vào máy tính
    Lúc này dòng chữ Unlock hiện sáng lên các bạn bấm Unlock rồi ngồi chờ thôi , khi nào xong dt tự động khởi động lại -> Done

Vậy là Unlock xong , việc tiếp theo là cài recovery để Uprom , các bạn cài Minimal adb and fastboot ở file đính kèm cuối bài về cài đặt bình thường , xong thì tải cái recovery cho mi5c này về https://drive.google.com/open?id=0B1CKT24ATaQcZWlKLU1ETzg0UHM và quăng nó vào C:\Program File (x86) \ Minimal ADB and Fastboot

Tiếp đến là tắt nguồn điện thoại vào chế độ fastboot ( power , volume- ) rồi cắm cáp vào máy tính. Trong thư mục Minimal ADB and Fastboot mà bạn vừa copy cái file recovery vào các bạn bấm phím Shift + chuột phải chọn dòng Open command window here

Cửa sổ Cmd hiện lên
    Các bạn gõ lệnh: fastboot devices
    Ngay sau đó gõ lệnh : fastboot boot recovery.img ( sau bước này dt sẽ tự khởi động vào chế độ recovery )
    Như này là đã thành công -> vào dc Recovery TWRP

Việc cuối cùng là Up rom dạng zip cho em nó thôi. LƯU Ý
    + Recovery này có thể sẽ lỗi ko đọc được bộ nhớ trong của máy dẫn đến việc ko tìm thấy dc file Rom zip đã copy vào. Cách khắc phục như sau : các bạn vào mục Wipe trong recovery wipe các mục dalvik cache , system , data, xong xuôi thì back trở ra nó sẽ đọc được bộ nhớ trong của máy , nếu wipe xong mà vẫn ko nhận dc thì restart Recovery lại phát ( nên format factory cho sạch sẽ luôn để ko bị phát sinh lỗi ).QUAN TRỌNG: Cách này sẽ mất toàn bộ dữ liệu của bạn nên phải cẩn thận sao lưu hết tất cả ra PC trước khi làm đến bước này

Khi wipe và Format xong xuôi các bạn vẫn ở trong chế độ Recovey nhé ko dc tắt máy hay khởi động gì hết, cắm cáp vào pc Copy file Rom vào bộ nhớ trong ( vào My computer sẽ thấy , nếu ko thấy thì trên điện thoại các bạn vào phần Mount trong recovery bấm disable MTP rồi enable lại 1-2 lần là dc nha , trường hợp ko thấy nữa thì khởi động lại recovery luôn , trường hợp ko thấy nữa thì khởi động lại recovery luôn ,đừng hoảng hốt :sweatsmile: ) , Copy Rom vào ok rồi thì vào Install chọn cái file Rom zip đã chép vuốt 1 cái cho nó chạy đến khi xong thì reboot lại và coi thành quả :grin:

Còn về Rom thì mình đang sử dụng bản này của Xiaomi.Eu. Bản dev mới nhất android 7.1 đã có tiếng việt , google play , fix font chữ , xóa app tàu , vẫn chưa kiểm tra *101# được , 3G 4G thì fix bằng tay nhé. Link tải https://www.androidfilehost.com/?fid=961840155545579904
    Chúc Ae thành công và thận trọng dữ liệu nhé , có gì post lên mọi người cùng thảo luận :relaxed:

#Update Root
    Mình mới vừa mò được cách Root cho mi5c , ae ai cần thì làm theo ( Root này mình thực hiện trên ROM DEV Android 7 nha , 6.0 thì chưa test )
    Đầu tiên flash cái này , tất nhiên là dùng TWRP nha.
    http://downloadmirror.co/Usj/Magisk-v9.zip
    xong thì flash tiếp http://downloadmirror.co/Usk/phh-sup...isk-r266-2.zip , đến bước này xong thì khởi động lại máy.
    Sau đó tắt máy vào lại recovery flash magisk 11.6 https://forum.xda-developers.com/att...0&d=1490043181
    ==> Reboot lại và ko dc wipe gì nhá , cài đặt file APK com.topjohnwu.magisk_4.3.3-31_minAPI21 ( đính kèm bên dưới ) như bình thường sau đó mở lên là có root , tuy nhiên ko nên update magisk lên v12 vì có thể mất root phải flash lại !!!

Các file đính kèm:

Chỉnh sửa cuối: 24/8/17
    letrungtienbk, Aitratra and Zkfi like this.
  2. Vicky Thái

Vicky Thái Thành viên mới

Chào bn huyvt3, mình đăng nhập account của đt mi max để đăng ký nhưng mà nó chỉ chạy 1 dòng thông báo mãi không đăng nhập được ~~..hay là hiện tại không unl đc. IMG_20170416_143321.jpg IMG_20170416_143325.jpg

3. Vicky Thái

Mình bị treo ở ngay bước đăng nhập vào tk mi như thế này.. Screenshot_2017-04-16-15-09-39-794_com.android.chrome.png

4. huyvt3

huyvt3 Thành viên mới

Bạn đang làm bước nào vậy ? dịch sang english xem nó nói gì @@ nếu xin cấp quyền unlock thì vào đây , mình insert nhầm link =.=
    http://en.miui.com/unlock/

5. Vicky Thái

Vẫn là link đó..sau khi bấm unlock now đăng nhập xog la bị như hình đó bn

6. huyvt3

huyvt3 Thành viên mới

account system upgrade, temporarily unable to register, will be the identity of visitors to visit ... mình dịch ra thì xiaomi nó bảo nâng cấp hệ thống gì đó hiện giờ ko thể đăng ký bạn à , đành chờ vậy :dizzy:

7. Vicky Thái

Uh làm mình hoang mang hôm qua h..tks nhé

8. Vicky Thái

Bạn test giúp mình được không...đến hôm nay cũng khá lâu rồi nó vẫn vậy @

9. Aitratra

Aitratra Thành viên

Mình không thể unlock được, mình đang ở rom tàu. Screenshot_2017-04-21-07-36-03-720_com.android.settings.png

10. Aitratra

Aitratra Thành viên

Của mình unlock được 99% thì dừng ở hàng thứ 2 và báo thế này là sao nhỉ? IMG_20170421_075246.jpg

11. huyvt3

huyvt3 Thành viên mới

mình cũng unlock từ rom china dc mà :flushed: , tài khoản mi của bạn có unlock trên máy nào khác trước đó ko , nghe đâu 1 tháng chỉ dc unlock 1 máy

12. huyvt3

huyvt3 Thành viên mới

bạn vào lại xem sao , mình mới vào dc mà có thể mấy bữa trước xiaomi bảo trì gì đó , mình mới vào dc tức thì và đăng ký thành công 1 acc trong vòng 10 phút :screamcat:

Chỉnh sửa cuối: 21/4/17
  13. Bân Bân

Bân Bân Thành viên mới

Screenshot_2017-04-21-20-57-46-566_com.miui.securitycenter.png có ai bị tình trạng như vậy ko ạ,e vào mà ko dc :(

14. Aitratra

Aitratra Thành viên

Unlock không thành công và trên máy tính có thông báo "Bingding time is too short, less than 72h" là sao vậy mọi người? Có phải sau 72 giờ thì mới unlock được không nhỉ?

15. Vicky Thái

Tks bác đã đăng ký được cấp quyền ngay ln..tối nay về sẽ làm các bước còn lại...

16. phong lưu

phong lưu Thành viên mới

bác nào piết mở cmd k chỉ với e mở lên mà nó tắt mất :(

17. huyvt3

huyvt3 Thành viên mới

Bạn bấm phím shift + chuột phải chọn open command window here là dc mà. Thực hiện trong folder mà bạn cài adb fastboot đó

18. phong lưu

phong lưu Thành viên mới

19. Aitratra

Aitratra Thành viên

Bấm disable MTP rồi lại Enable MTP mấy lần mà không nhận là sao bạn?

20. huyvt3

huyvt3 Thành viên mới

bạn coi kỹ lại. Trong mount hiện disable mtp thì nó mới trog trạng thái kết nối với máy tính.( wipe rồi mới dc ) Nếu ko thì đổi cổng usb khác

Aitratra thích bài này.