Group Banner

Hướng dẫn Fix lỗi tụt băng thông bất thường của gen 3 4râu

Thảo luận trong 'Bộ định tuyến Wi-Fi' bắt đầu bởi vantuong95, 1/5/17.

1. msigfiri

msigfiri Thành viên

thế thì bác up firmware padavan ngay và luôn không thì bán rẻ lại cho em :v

2. huuthach99

huuthach99 Thành viên mới

@Xiaomi Nha Trang Bạn cho mình hỏi nên dùng rom stock hay dùng rom Padavan vậy bạn? Nếu ở Padavan thì có thể cài được Plugin Hi-wifi hay không vậy?

3. ThuyNguyen

ThuyNguyen Thành viên mới

Không đâu bạn. Nhưng đảm bảo xài Padavan rất ổn định mình thử trên con nano vừa mua hôm qua sóng thì đầy ự mà mạng thì có tí teo điên tiết quá nhảy sang Padavan rất ngon nhưng không xem chi tiết máy đang xài như rom gốc thôi.

4. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Xiaomi mà đứng ngay bên cạnh, mạng căng đầy, mà tốc độ tí teo thì có vẻ hơi quá lời.

Xiaomi Wifi Pro, mình lắp gói 60Mbps, và tốc độ wifi cũng tầm 57Mbps. Đo đạc với các thông số kỹ thuật hẳn hoi, chứ không nói theo cảm giác.

ThuyNguyen thích bài này.
  5. ThuyNguyen

mới hôm kia thôi nghe bác nói cũng nghĩ thế nhưng lỗi y hệt con tplink 720n lởm nhà mình. Đứng cạnh mà tốc độ như hạch reset hoài thế là mua con nano về được 3 tiếng đầu mua về thì yên ổn xong lại bị nên up cái rom padavan thì ngon. Nên sáng nay mua thêm con gen 3 up luôn rom padavan. Bác đừng cứ chứng kiến ý kiến riêng mình vì hầu như ai cũng đăng lên chả phải mấy ông dìm hàng đâu bác.

6. Xiaomi Nha Trang

Nghe bạn nói thế, nên mình vừa thử nghiệm lại với Xiaoim Wifi Nano, gói cước VNPT tốc độ tầm 16Mbps đây, nhìn cho rõ đi bạn nhé!

Tốc độ nó liên quan tới rất nhiều thứ, cả trình độ cấu hình, chứ không có chuyện mua về lắp là ngon lành đâu.

Nhìn cho kỹ, và tự hỏi bản thân, sao người ta cũng Wifi Nano, cũng là firmware gốc, mà người ta đạt được tốc độ tối đa, còn mình thì không làm được như vậy.

Còn nếu nghi ngờ wifi lỗi phần cứng, thì mang ra cửa hàng bạn mua ấy, nhờ họ test lại và bảo hành.

Mình chỉ đưa cái thử nghiệm của mình lên, còn mình không nói bạn nói sai hay đúng. Mình chỉ nói là với Xiaomi Wifi Nano mà mình đang dùng, tốc độ của nó rất tốt.

Còn speedtest nó lên xuống là bình thường, và nó không đại diện cho sự ổn định của tốc độ wifi.

Chỉnh sửa cuối: 15/6/17
  7. Huy Trần

Huy Trần Thành viên

mình dùng gen 3 rom gốc mạng rất tốt và ổn định , nhưng chỉ vì nó tự cập nhật rom ĐT đang vào mạng lại có dòng chữ tàu hiển thị nên đành up sang padavan dùng cũng ko thấy hơn rom gốc

miui hn thích bài này.
  8. ThuyNguyen

cũng chả biết nói sao với bác nữa :)) kiến thức mình ít nên không dám tranh luận với bác. Là 1 người dùng xiaomi cũng nhiều lúc muốn đứng về phía nó lắm nhưng đâu phải cái gì cũng hoàn hảo :))

9. vantuong95

vantuong95 Thành viên mới

ĐM bọn xiaomi hôm nay thì mình khẳng định với các bác nó tự update fw mà ko hỏi người dùng. Vào xem thấy tự lên. 2.20.25. Bọn này nó biến cái router như công cụ của Bọn nó

ThuyNguyen thích bài này.
  10. vantuong95

vantuong95 Thành viên mới

Mình khuyên các bạn bạn có điều kiện up sang padavan hết đi cho chúng nó tắt điện

11. ThuyNguyen

chuẩn luôn dùng rom của mi nó có cái core wifi báo ở ứng dụng trên điện thoại cpu vs ram nó xài tốn quá trời phần status

12. Xiaomi Nha Trang

Nghe bạn nói thế, mình liền kiểm tra thực tế, thì nó không tốn quá trời như bạn nói, nhìn biểu đồ chỉ rất ít %, đa phần là 0-1% :rolleyes:

Bạn nói tốc độ như hạch, mình test thì full đường truyền.
    Bạn lại nói là "tốn quá trời", mình test thì nó chỉ tầm % rất nhỏ như biểu đồ.

Tiếp theo, bạn lại nói gì nữa để mình test luôn một thể :rolleyes:

13. Xiaomi Nha Trang

Do bạn tick vào ô hẹn giờ update tự động thôi, bỏ tick đó đi là xong. Đây là tùy chọn của Xiaomi, và mặc định là tắt.

Mình lắp biết bao nhiêu cái, chẳng có cái nào tự động update firmware cả.

14. Huy Trần

Huy Trần Thành viên

Bác có cần bênh xiaomi thái quá ko . dùng rom gốc ko thể bằng padavan . trừ những người ko biết cài thì phải dùng rom gốc thôi . mình up sang padavan cũng tiếc cái app mi .nhưng vẫn phải chuyển sang padavan và mọi người chuyển sang điều hài lòng hơn rom gốc

miui hn and ThuyNguyen like this.
  15. Xiaomi Nha Trang

với mấy thiết bị như wifi thì Xiaomi gọi là firmware chứ không phải ROM :v

Bằng hay không thì cũng tùy, với mình thì firmware gốc phù hợp với mình nhất :D
    và mình khác mọi người, đó là mình biết Padavan hơn và thua cái gì :D

16. ThuyNguyen

Tôi ạ bác bác bán thì bán hàng chứ bác bênh nhiều cái thái quá quá mọi người không ai để ý đến chuyện này đâu bác. Bác có kinh nghiệm xử lí được nó thì ok bác xài cứ xài nhưng với những người như tôi và những người up sang rom pavanda đều cảm thấy thế. Nhiều cái thấy bác thái quá không hay. "Ừ THÌ firmware KHÔNG PHẢI ROM" đọc bài của bác ngay cả vụ topic đền bù của pin gen 2 bác không bị nhưng nhiều người bị. Lúc nào cũng thấy khách của bác không ai bị :)) nhưng của khác thì bị bác là nhất rồi.

17. Xiaomi Nha Trang

Tôi đưa các dẫn chứng với thử nghiệm cụ thể lên :rolleyes: chứ tôi không nói suông :rolleyes:

thích dùng firmware gì thì tùy, chẳng ai ép, nhưng cái gì cũng phải thử nghiệm cụ thể, và hiểu được nguyên nhân cũng như những yếu tố tác động tới kết quả. Nghĩa là phải có kiến thức cơ bản.

Thậm chí dùng hãng TP-Link, DrayTek, Linksys.... cũng có nhiều sản phẩm tốt, thích cái nào thì dùng, nhưng đã lên diễn đàn, thì phải nói cho chuẩn, dẫn chứng phải thực tế, thì mới có tính thuyết phục.

18. ThuyNguyen

:relieved: rồi bác ạ ai cũng hiểu. Bác là độc tôn là số 1:relaxed:

Huy Trần thích bài này.
  19. msigfiri

msigfiri Thành viên

vẫn biết xiaomi ngon bổ rẻ nhưng bác nha trang không nên thần thánh hóa quá,ai cũng công nhận phần cứng thì ngon phần mềm thì cùi

Huy Trần and ThuyNguyen like this.
  20. Xiaomi Nha Trang

Bạn có bị hâm không bạn?
    Ở đây mình chỉ show lên 2 cái kết quả kiểm nghiệm thực tế, bạn bảo thần thánh cái gì ở đây.

Thằng ất ơ không biết từ đâu nhảy vào mạnh miệng phán linh ta linh tinh, thì sẽ có người chọt vào thôi, trên diễn đàn không người này chọt thì người kia chọt, ai bảo thích mạnh miệng phán và comment vớ vẩn.

Trên diễn đàn, gặp mấy thể loại dở hơi biết bơi là dị ứng rồi.