Group Banner

Hướng dẫn Fix lỗi tụt băng thông bất thường của gen 3 4râu

Thảo luận trong 'Bộ định tuyến Wi-Fi' bắt đầu bởi vantuong95, 1/5/17.

1. vantuong95

vantuong95 Thành viên mới

Như các bạn đã biết khi dùng rom gốc của xiaomi thi thoảng bị tụt băng thông 1 cách bất thường ko lý do và thường theo chu kỳ khoảng 30p 1 lần, dẫn đến mạng đã chậm rồi còn phải chia băng thông cho nó nữa nên ko ổn định rất ức chế. Qua tìm hiểu mình phát hiện ra là xiaomi tự động thu thập log dữ liệu wifi, vị trí đặt router, mật khẩu tài khoản,vv.
    Như ảnh dưới kia các bạn để ý dòng cuối có dấu tích ấy, đó không phải là dòng đồng ý điều khoản và dịch vụ . mà là Cho phép theo dõi sản phẩm giống như trình duyệt Uc web của china. Mình thử bỏ tích và cài đặt thì thấy mạng nhanh hơn rõ rệt ko bị tụt thường xuyên như trước nữa. Do xiaomi tự kích hoạt sẵn lại còn để ngay trang đầu ngay dưới mục điều khoản và dịch vụ. Nên mình nghĩ nhiều bạn bấm đại khái cho qua và ko đọc kỹ,và khi bật rồi thì vào bên trong ko có chỗ tắt muốn tắt phải reset router cài lại rất mất time, nếu ai cài app mirouter thì cũng tương tự, mới fix dc trên web của router thôi, nên mình viết bài này để mọi người test vài nên để ý tới xiaomi, ko phải đây là lần đầu tiên trước đây xiaomi cũng bị tố về mảng điện thoại, kết
    Ps: Fuck modder Xiaomi

Các file đính kèm:

2. Longgay1990

Longgay1990 Thành viên mới

Có cách nào tắt mà k cần reset ko bạn

3. vantuong95

Không có cách nào nhé, xiaomi nó cố tình để vậy. Mà khi tắt rồi mà vẫn cài app mirouter thì app vẫn thu thập thông tin và gủi đi từ app nhé, để ổn định nhất chạy rom padavan tuy ko có doaw offline nhưng tốt hơn về mọi mặt.

4. vantuong95

Chúng nó cố tình làm bộ nhớ khủng mà chỉ cho mình dùng khoảng 30% tức là 1/4 so với thực tế là bác biết chỗ thừa nó để lmf gì rồi đấy

5. vantuong95

Nó kiểm soát gần như mọi hoạt động internet, và các link mình đưa vào chế độ tải off đều dc tải về sever bên tq trước rồi mới về router

6. Longgay1990

Bảo sao e chơi game thi thoảng toàn bị nhảy ping lên cao.chơi trên wifi con modem nhà mạng thì ngon lành

7. quang8

quang8 Thành viên mới

Có bác nào đang lướt web bị dòng này rất khó chịu của router xiaomi không, click vào thấy báo chặn quảng cáo gì đấy

8. vantuong95

Trên app thì mình còn xóa app dc để ko chi nó lưu log đằng này xiaomi nó lại nấy bộ nhớ 128m của raouter để lưu log, ko thể fix hoàn toàn dc, chỉ có cài rom khác.
    Mà các bác để ý mà xem nó tụt theo một khoảng thời gian nhất định chứ ko phải lúc nào cũng tụt, do vậy rất bực khi chơi game

9. vantuong95

Nếu bạn đã update nên bản rom 20.17 thì mình khuyên là nếu ko uo dc rom padavan thì lên tìn bản rom en up lại. Ko lên để rom moies nhất, rom mới can thiệp quá sâu vào internet của mình, bác nào dùng gói cước mạng băng thông nhỏ rẻ tiền ở VN sẽ thấy sự rõ rệt của router

10. quang8

quang8 Thành viên mới

Thế chắc nó tự update rồi, em chekc lại đúng bán 20.17 thật , gần đây facebook còn bảo lỗi bảo mật cần đổi mật khẩu ngay lập tức. thế này nguy hiểm quá, chắc em cho con router này đi mất, thích cái nó có download offline qua usb mà thế này phải đổi cái khác thôi. tàu bựa quá

11. Longgay1990

Đúng rồi bạn ah.chỉ bị tầm 1p là hết.còn bình thường là ok.room panda khó up quá.ko biết có room nào ngon ko b

12. vantuong95

Hiện tại mình vẫn ở rom gốc ro chưa có máy tính. Rom gốc nên chọn rom có ngôn ngữ english để up, tuy cũ những vẫn đủ chức năng

13. vantuong95

Các bác đừng để thông số Ram Cpu làm mù con mắt của các bác, hiệu suất thực tế sẽ làm các bác thất vọng. Mình đã sử dụng test qua. Để tránh tình trạng thất vọng khi dùng

14. Cao Thắng

Cao Thắng Thành viên

Cài panavan vào là ok. Bao ngon.

15. msigfiri

msigfiri Thành viên

hèn chi cài padavan thì bao ngon

16. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Ông vantuong95, ít hiểu biết thì comment ít thôi...biết thì nói, không biết thì đừng comment gây nhiễu loạn thông tin.

Tôi cài đặt từ đầu bằng ứng dụng Mi Router đây, khi ấn vào More, và phải tự tay chọn tham gia phản hồi để giúp Xiaomi fix lỗi hoặc tối ưu hóa firmware, chứ nó không tự động đâu.
    Không thấy firmware liên tục được cập nhật fix lỗi và tối ưu đấy sao? không ai báo lỗi, thì họ fix kiểu gì?

Ngoài ra, cái ứng dụng Mi Router này nó kiêm luôn tường lửa, thống kê thiết bị từ xa, quét virut, chặn website, download từ xa mà không cần mở máy tính...mấy cái này có gì mà thu thập.

Riêng việc thống kê các thiết bị đã truy cập, thì sau 7 ngày, nó tự xóa. Không tin, vào mà xem, có đúng là những thiết bị truy cập từ sau 8 ngày, 9 ngày đã bị xóa không? Xiaomi cần gì mấy thông tin thiết bị này mà làm ầm ĩ lên.

RAM trống nhiều thì kệ nó, chẳng lẽ bây giờ đi mua smartphone Samsung về, RAM 4GB, trống 2GB rồi bảo nó dùng 2GB còn lại để thu thập thông tin à?

Trên thế giới, các chuyên gia mạng không lên tiếng, thì mình chưa hiểu rõ ngọn ngành, lên tiếng làm gì.
    Xiaomi họ là tập đoàn lớn, các đối thủ luôn muốn dìm Xiaomi, thì các kỹ sư của đối thủ sẽ làm điều này trước tiên, chứ không phải là tay mơ trên miui.vn mà phán Xiaomi thế này thế kia.

Nhìn cái chữ Join rồi chứ? :rolleyes:

Chỉnh sửa cuối: 12/5/17
  17. Xiaomi Nha Trang

Về việc lâu lâu tụt tốc độ đột ngột, xảy ra nhiều nhất vẫn là ở 5GHz, tôi có làm bài viết về cái này:

http://miui.vn/forum/threads/review...mesh-om2p-hs-xiaomi-nano-unifi-ac-lite.48418/

Ở 5GHz, thì cả UniFi và Xiaomi đều lâu lâu tụt tốc độ đột ngột. và các thiết bị tôi kiểm tra, thì chưa thấy thiết bị nào ở 5GHz mà ngon lành cả. Tôi có tìm hiểu thì do Một phần vì chuẩn AC chưa hoàn thiện.

Chơi game thì chọn 2.4GHz sẽ tốt hơn.

18. pNghia

pNghia Thành viên mới

Toàn thánh phán như đúng rồi. Từ trc giờ mình dùng toàn up full firm và chưa thấy có vấn đề j về băng thông cả. Khuyên các bạn nên up full firmware bằng tay. Ko nên up qua OTA

Xiaomi Nha Trang thích bài này.
  19. Xiaomi Nha Trang

Trên này nhiều ông kiến thức kém nhưng thích phán lắm, đọc mà ngứa cả mắt :rolleyes:

Xiaomi vừa rồi cập nhật firmware mới và họ quảng cáo, đã tối ưu thêm hơn 300 game đấy.
    Xiaomi còn chăm cập nhật firmware tối ưu và fix lỗi, các hãng khác, có mà khướt, cả năm hoặc vài năm chẳng thấy bản update nào, bán xong là hết update.

Chơi game thì bật QoS và chọn tối ưu cho game sẽ tốt hơn, Mi Router có tính năng này đấy.

Riêng về hệ thống mạng, cái trình của người cấu hình rất quan trọng, hiểu biết cả modem, switch, wifi, rồi cả dây mạng, bấm đầu mạng, chọn dây nào.

Còn cảm thấy Xiaomi Wifi không đáp ứng được nhu cầu, thì mua hãng khác mà dùng :rolleyes:

pNghia thích bài này.
  20. pNghia

pNghia Thành viên mới

Thôi lướt đi cho tâm nó thanh thản bác à :3

Xiaomi Nha Trang thích bài này.