Group Banner

Hỏi & Đáp Đánh giá chung về mi5s plus

Thảo luận trong 'Mi 5S Plus' bắt đầu bởi Gió biển, 19/1/17.

1. Gió biển

Gió biển Thành viên mới

Đánh giá chung mi5s plus cho bác nào tham khảo, mình dùng qua và có một số nhận xét
    - Ngoại hình mặt sau xước phay, theo mình ko dc đẹp, tạm tạm, mặt trước vuông vức, cong gần 2,5d thôi, hoàn thiện chưa tốt lắm, nói chung cũng tạm tạm.
    - màn hình nghe lão vật vờ khen đẹp trong trẻo, nhưng riêng mình thấy, nó ám hồng (so với ipad và lg g pro 2), cảm giác hơi đục đục, tông đỏ rất nổi, ko trong vắt như lg, dc cái mịn màng, độ sáng cao, không giống lão vật nói, hơi thất vọng, ko bằng mấy em sky vega nữa, redmi note 3 pro màn có tông màu trắng chính xác hơn.
    - loa ngoài ấm vừa nghe, ko rè, tuy hơi thiếu tí bass, ko bằng loa ip,
    - camera thì tạm tạm, nói xấu cũng dc, flagship mà quá ư tệ về cam, chụp ngày vẫn noise, thuộc dạng nặng, khó hiểu, để hạn chế noise thì chỉnh trong cảmera để độ chi tiết thấp xuống bậc. Hai camera thì ban đêm ít noise hơn so vs chụp 1cam nhưng chụp chậm, ban ngày hai cam chụp xử lí thế nào mà còn tệ hơn 1cam. Quay phim thì ko có chống rung nên nó giật giật, với lại màu mè nó cứ tối tối ko đc ngon lắm. Chụp phơi 32s đc nhưng phải dùng rom dev, chế độ chỉnh tay giao diện đã xấu mà hoạt động cũng chẳng ngon lành cho lắm. Chụp ảnh raw mà lưu file jpg. Tổng thể cam em này nhỉnh hơn tí so với note 3 pro, chụp cho có chụp vậy thôi.
    - giao diện máy , bộ icon khá nhỏ so với máy, từ redmi note 3 lên, bộ icon đều đều to to nhìn thích mắt hơn, trên máy này nhỏ quá, thích hợp cho bác nào thích icon nhỏ nhỏ, mình thì ko thích,
    - hiệu năng, ngon lành, pin khá trâu, rom chưa ổn định nên thời gian sau mới biết rõ em nó.
    - loa thoại rõ ràng, ko có gì chê cả, sạc pin nói nhanh chứ mình thấy nó cũng tương đối thôi
    - tóm váy chọ bạn nào thích pin tốt, màn to, hai sim, hiệu năng ko cần bàn, ko dùng camera thì đc, riêng mình thấy nó ko tốt lắm phần trải nghiệm, thất vọng nửa, cũng ko khác gì redmi note 3 pro phóng to thành 5.7 inch

CoCaHaHa123 thích bài này.
  2. Mẫn Nguyễn

Mẫn Nguyễn Thành viên

Chụp ảnh RAW thì mở Explore lên xem nha bác, có ảnh DNG đó.

3. dth853

dth853 Thành viên mới

Bác đánh giá thế này làm e hết muốn mua

4. Gió biển

Gió biển Thành viên mới

Thật sự là ko đc tốt về phần trải nghiệm nha bác, màn để chế độ tương phản tự động thì màu ko ám nhiều nhưng rực rỡ quá, còn để chuẩn thì ko rực, nhưng màu trắng lại ám qua hồng vàng khá khó chịu. Camera cha vật vờ nói mi5s+ hơn 6+ mà mình thấy hơn quái gì đâu, mới vừa so thử, lấy nét ko thể nhanh và chuẩn như ip6+, màn ip6+ cũng đẹp hơn trong hơn, chuẩn hơn, nếu tầm tiền này mà bác nào ko cần hai sim, thì đá qua ip6+ hoặc 6s+ trải nghiệm tốt hơn nha. Vân tay của mi5s+ đúng là bá, chạm phát ăn ngay, kể cả dính nước sơ sơ.

5. Gió biển

Gió biển Thành viên mới

Bác nào cần hỏi gì về em nó so vs máy nào, mình đáp cho, để mua khỏi hối hận, pin em này mình dùng hỗn hợp 3g + wf tầm 6h30p onscreen,

6. dth853

dth853 Thành viên mới

Thế bây giờ e đang có khoảng 9 triệu mua máy nào ok đấy bác

7. Gió biển

Gió biển Thành viên mới

Ip 6s+ cũ, note 5 (nge đồn chảy mực màn hình gì đấy), s7ed bản cũ, one +3, nói chung có vài cin trải nghiệm đáng hơn mi5s+,

8. Gió biển

Gió biển Thành viên mới

Chỉ quan tâm hiệu năng, pin, màn hình nhìn ok ko yêu cầu cao,, camera ko cần, thì mi5s + ok

9. dth853

dth853 Thành viên mới

Chán vãi. Tùm lum đt mà e đang phân vân méo biết mua đt nào

10. dth853

dth853 Thành viên mới

Vãi cả camera không cần. Bác troll quá

11. Xiaomi Nha Trang

Xiaomi Nha Trang Thành viên nhiệt huyết

Về ngoại hình thì không ý kiến, vì mang tính chất chủ quan mỗi người nhiều hơn, nhưng về đô hoàn thiện thì Xiaomi Mi 5s Plus rất tốt, cầm cứng cáp, chắc tay.

Về màn hình, thì không dựa vào yếu tố mắt người cảm nhận rồi đánh giá được, nó dựa vào những yếu tố kỹ thuật và được đo đạc bằng máy móc.
    Đọc thêm:
    http://vnreview.vn/tu-van-di-dong/-...view-danh-gia-man-hinh-smartphone-nhu-the-nao
    Mỗi người sẽ có cảm nhận màu sắc khác nhau: http://vnreview.vn/tin-tuc-khoa-hoc...-thu-mat-ban-phan-biet-mau-sac-tot-den-co-nao

Về camera: Bạn chưa hiểu 2 camera mang lại sự khác biệt ở khía cạnh nào, ở chụp đen trắng hay là xóa phông? camera 5s Plus mà bạn chê, thì chắc cái điện thoại chụp đẹp nhất thế giới là Google Pixel bạn đinh cho bao nhiêu điểm :v

Giao diện máy: với Android thì có thể thay đổi được giao diện to nhỏ, màu sắc thoái mái với các launcher.

Về cơ bản thì Xiaomi Redmi Note 3 Pro nó đáp ứng rất tốt nhu cầu cơ bản rồi, nên dù 821 rất mạnh, nhưng không tạo nhiều sự khác biệt. Vì thế mà mình cũng tư vấn luôn, là nhiều tiền và không biết sai gì thì cứ mua Mi 5s Plus :D

http://miui.vn/forum/threads/bac-na...lus-voi-a-e-dang-hot-e-6gb.37848/#post-478620

Và đa phần, những người mua dòng máy cao cấp, nó khá là nhiều tiền, như Samsung J7 Prime lên S7 đi, họ lại nói là trải nghiệm chẳng khác mấy :v hay iPhone 6 lên 6s, họ cũng bảo không khác gì nhiều? :v
    điện thoại nào cũng có tính năng và công dụng na ná nhau thôi, muốn tìm điểm đột phá rất khó :v nhất là tầm trung bây giờ so với dòng cao cấp :v các hãng đang mang trải nghiệm cao cấp xuống dòng tầm trung mà :v

Chẳng thần thánh cái Xiaomi Mi 5s Plus này làm gì, nên chỉ bổ sung thêm vài ý kiến nhỏ thôi :v

hochocnua thích bài này.
  12. Xiaomi Nha Trang

Tầm 9 triệu, thì mua được Xiaomi Mi 5s, dùng rất phê trong tầm 7 triệu :v dư 2 triệu làm việc khác :v

Thích màn hình to, cấu hình mạnh thuộc bậc nhất thế giới, pin lâu, thích công dụng 2 camera thì vẫn là Xiaomi Mi 5s Plus thôi :D

Vừa có thêm cái ZTE 11 được giới thiệu trên tinhte cũng thấy hay hay :D

13. dth853

dth853 Thành viên mới

Bác vừa send link chủ dề của e đấy. Haizzz nản thật. Chả biết cái nào đây còn vài ngày lf mua r

14. Xiaomi Nha Trang

Hiện nay chưa có sản phẩm nào tốt và rẻ toàn diện :v
    Google Pixel được camera tốt thì giá cao và thiết kế hơi dị :v
    Samsung S7E thì khá là phong cách, camera tốt, nhưng pin chưa tốt lắm, và giá cao gấp đôi số tiền 9 triệu :v

HTC, LG thì chưa làm tới nơi tới chốn, chưa rẻ thực sự và chưa tốt nhất thực sự :v

Oppo thì chụp tự sướng tốt, nhưng giá quá đắt so với cấu hình.

hochocnua thích bài này.
  15. dth853

dth853 Thành viên mới

Thế ví dụ e có 10 đến 12 triệu thì có con nào ngon lành hơn k các bác

16. leDn

leDn Thành viên

Mi 5S Plus ngon mà, hiệu năng thì khỏi bàn, vỏ ngoài thì trâu chó, rơi mãi ko móp, xước cũng ít, nói chung là ko thất vọng đâu

dth853 thích bài này.
  17. Xiaomi Nha Trang

Tầm tiền 12 triệu nó hơi lỡ cỡ :v cố lên Google Pixel hoặc Samsung S8 sắp ra, chờ luôn và tiết kiệm thêm làm luôn S8 cho rồi :v

mà trong thế giới điện thoại, cái tạo ra trải nghiệm hơn hẳn Xiaomi Mi 5s Plus rất khó bạn ơi :v nên dù bạn thêm lên 16 triệu, thì nó cũng mang tính chất "dư tiền nên mua vậy thôi" nhiều hơn :v

18. Gió biển

Gió biển Thành viên mới

Con này nếu bàn về hiệu năng, thì ko nói gì, camera thế mà các bác bảo ngon trong tầm giá, thôi xin thua các bac mấy em meizu còn ngon hơn nhiều nhé, cam con nào chụp ban ngày nắng gắt nó vẫn thấy noise, nói chung là chả ra làm sao cả, nhỉnh hơn note 3 pro thôi chứ tầm 8 triệu mấy em meizu, nubia, các máy hãng lớn mà cũ 99%, hơn hẳn đấy, mình dùng qua một vài máy nên mình so sánh như thế
    Thứ nhất màn hình, full hd, nhưng đảm bảo ko trong và đẹp như ip 6 plus, màn con này nhìn cứ rực rực và đục đục kiểu gì đấy.
    Camera chụp ảnh sáng bình thường, ngang ngửa vs ip6 plus nhưng zoom lên sẽ thấy ảnh mi5s + nó cứ sạn sạn, qua kiểm tra thông tin ảnh sẽ thấy iso nó thấp nhất là 100, ko xuống được 40. Camera đen trắng chả làm vẹo gì khi chụp stereo ban ngày nó còn mờ hơn 1 cam, đen trắng thì hay hay nhưng chả ai chụp làm gì cả
    Loa ngoài khá hay, cái này ổn, pin trâu, vân tay nhạy.
    Tóm lại, khuyên cho bác nào ko chơi game nhiều, pin chỉ cần vừa đủ, ko cần hai sim, ưu tiên về các tính năng giải trí trải nghiệm tốt, thì cố thêm tí mua note 5 cũ, s7ed cũ, ip6s+ cũ.
    Mình vẫn đang dùng mi5s+ mới vừa mua bản 64 gb máy đen đây, thật sự là khi mua mình cũng nghĩ cái màn hình redmi note 3 nó vậy khá tôt con mi5s+ có lẽ đẹp và trong trẻo hơn, nhưng mình đã thất vọng về màn cũng như camera, vẫn muốn bán lại, vừa mới mua 3 hôm, nhưng chỗ mình ít ai dùng xjaomi

19. Xiaomi Nha Trang

Về Camera và Màn hình, thì các trang review với đầy đủ máy móc đo đạc màn hinh, cũng như hình ảnh chụp thực tế, khi so sánh sẽ rõ nhất, và những cái như vậy lại hơi khác với cảm nhận của bạn :D

Tất nhiên, bạn đánh giá và nêu cảm nhận của riêng bạn thì mình cũng tôn trọng thôi.

20. Gió biển

Gió biển Thành viên mới

Ở đây mình ko dìm hàng, cũng chả cần dẫn chứng về các review, lúc mua nó mình đã coi qua tất cả các review trên mạng việt, anh, nga, tàu, mình đều coi hết, thấy họ đánh giá cũng ok, nhưng lấy máy về thì nó chưa dc tốt như kỳ vọng, thế thôi, máy mình đã dùng qua, ip6+, g pro 2, note 3 pro, ss note 3, meizu mx5, mx4pro, s6ed, nubia z9, ss j7, ss a7

dth853 thích bài này.