Group Banner

Hướng dẫn Cải thiện chất lượng âm thanh với Viper4Android hoặc Dolby Atmos cho Redmi Note 2

Thảo luận trong 'Redmi Note 2' bắt đầu bởi hoangtalo92, 10/10/15.

1. hoangtalo92

hoangtalo92 Thành viên tích cực

Lời đầu tiên mình muốn gửi tới các bạn là vì vấn đề này đã được đề cập từ trước đây cũng khá lâu rồi nên với những bạn nào có những nhận xét tiêu cực kiểu như là "Giờ mới biết à" hay "Định dạy khôn ai thế, có từ đời tám hoánh nào rồi", blah blah...thì thôi giữ ở trong lòng chứ đừng phũ với mình nhé, vì mình cũng chả quan tâm đâu, chia sẻ cho anh em nào chưa biết là chính chứ không có ý dạy ai.
    Thứ hai đó là mình sẽ không chịu trách nhiệm với bất kỳ vấn đề, sự cố phát sinh nào với thiết bị của các bạn trong quá trình cài đặt, mình đã test thấy thành công trên máy Redmi Note 2 và Galaxy J của mình nên mới chia sẻ, vì vậy khuyên các bạn nên cân nhắc và đọc thật kỹ hướng dẫn trước khi thao tác.
    Vậy thôi, bắt đầu vào chủ đề chính nào!

Hướng dẫn cài đặt ViPER4Android:
    Đã có rất nhiều bài hướng dẫn cài đặt ViPER4Android trên nền Lollipop từ trước, các bước chính của quá trình là phải cài Busybox Pro và SElinux Mode Changer trước khi cài đặt ViPER4Android. Tuy nhiên có một nhược điểm của SElinux đó là mỗi khi reboot thì nó lại tự động chuyển từ Permissive đã set trước đó về với Enforcing mặc định của 5.0. Vì thế mình sẽ hướng dẫn các bạn ép ViPER4Android chạy ngay trên Enforcing Mode.
    • Chuẩn bị tài nguyên
      1. File cài đặt ViPER4Android
      2. Busybox Pro
    • Các bước cài đặt
      1. Giải nén file Viper4Android_Lollipop.rar đã download, chép tất cả file vào bộ nhớ trong
      2. Dùng Titanium Backup Pro đóng băng app hệ thống MusicFX và trình nghe nhạc mặc định (đóng băng thôi chứ không xóa vì đề phòng có xảy ra sự cố còn giải băng dùng lại được)
        Screenshot_com.keramidas.TitaniumBackup_2015-10-21-15-41-33.png Screenshot_com.keramidas.TitaniumBackup_2015-10-21-15-41-41.png Screenshot_com.keramidas.TitaniumBackup_2015-10-21-15-41-48.png Screenshot_com.keramidas.TitaniumBackup_2015-10-21-15-42-34.png
      3. Truy cập Cài đặt bổ sung/Chế độ nhà phát triển/Use NuPlayer tắt nó đi
      4. Cài đặt Busybox Pro (nhớ cấp quyền root). Mở Busybox đợi nó load hết hệ thống các bạn bấm vào mũi tên sổ xuống mục Smart Install>Tick vào ô Enable Smart Install>Install>Xong
      5. Cài đặt file ViPER4Android_FX_A4.x.apk, khi cài xong thì chọn OK chứ chưa khởi chạy
      6. Boot vào Recovery>chọn Install>chọn file ViPER4Android-supolicy.zip>reboot system
      7. Sau khi khởi động lại các bạn mở ứng dụng ViPER4Android lên, nó sẽ đòi Install Driver, các bạn cài driver cho nó, nhớ là cấp quyền root nhé.
      8. Sau khi cài driver xong đòi hỏi reboot, các bạn chưa reboot vội, sử dụng Root Explorer vào thư mục root/system/priv-app tạo một thư mục ViPER4Android và set 755 (cách set quyền các bạn giữ file hoặc folder rồi chọn Permission)
        Screenshot_com.speedsoftware.rootexplorer_2015-10-10-17-41-29.png Screenshot_com.speedsoftware.rootexplorer_2015-10-10-17-41-39.png
      9. Chép file ViPER4Android_FX_A4.x.apk vào trong thư mục vừa tạo và set 644
        Screenshot_com.speedsoftware.rootexplorer_2015-10-10-17-41-51.png Screenshot_com.speedsoftware.rootexplorer_2015-10-10-17-41-58.png
      10. Mục đích của việc đưa file ViPER4Android_FX_A4.x.apk vào trong thư mục hệ thống để cho nó luôn chạy mỗi khi các bạn nghe nhạc, không phải truy cập thủ công nữa. Sau khi làm xong các bước từ 1 - 7 các bạn khởi động lại, khi máy boot lên dùng Root Explorer truy cập thư mục root/data/app xóa thư mục com.vipercn.viper4android đi. Vậy là quá trình cài đặt hoàn thành
    Lưu ý:
    • Với những máy đang chạy ROM Dev Multi có tích hợp sẵn quyền Root trong Bảo mật: các bạn lên CH Play tìm và tải SuperSU về máy. Lần đầu khởi động SuperSU sẽ đòi cập nhật tệp nhị phân > Chọn bình thường. Sau khi cập nhật xong ứng dụng yêu cầu khởi động lại > Thoát hẳn ứng dụng. Tiếp đó vào Bảo mật để cấp quyền Root cho SuperSU, cấp xong các bạn vào lại SuperSU sẽ đòi cập nhật lại > Cập nhật bình thường > Khởi động lại
    • ViPER4Android khá kén ứng dụng nhạc mặc định vì thế nên mình mới bảo các bạn đóng băng app nghe nhạc mặc định của ROM. Các ứng dụng của bên thứ 3 tương thích khá tốt với ViPER4Android như Poweramp, Walkman,...
      Các bạn có thể tải file cài đặt giao diện Walkman tại đây
    • Nếu không muốn trải nghiệm hiệu ứng này nữa các bạn mở ViPER4Android lên > Menu > Uninstall Driver > Xóa thư mục ViPER4Android đã tạo trong root/system/priv-app đi > Reboot

Hướng dẫn cài đặt Dolby Atmos:
    1. Download file này về máy: Dolby Atmos 6.5
    2. Chép vào bộ nhớ trong hoặc thẻ nhớ
    3. Boot vào Recovery Mode
    4. Install>Chọn file vừa chép
    5. Install xong chọn Wipe Cache rồi Reboot System
    Lưu ý: Nếu cảm thấy không thích hiệu ứng này thì các bạn flash file dưới đây qua recovery nhé
    https://drive.google.com/file/d/0BzS8FpoRqm0CUExtUnFVUXJpUG8/view?usp=sharing

Chúc các bạn thành công và có những phút giây thư giãn thật thoải mái!​

Chỉnh sửa cuối: 21/10/15
    mino, bioacemin, Mixer_C6 and 10 others like this.
  2. sghd820

sghd820 Thành viên mới

Cám ơn bạn đã chia sẻ

Sent from my iPhone using Tapatalk

kim Ngọc and ngoclep2012 like this.
  3. hoangtalo92

Không có gì bạn ạ, nếu bạn có nhã hứng thì cài thử xem sao nhé, chúc bạn thành công

4. phuanh004

phuanh004 Thành viên

rmn2 chất âm dở quá, dù nghe bằng phone của audio technica :( Ko biết dùng viper hay dolby nghe dc hơn nhỉ :(

hochocnua thích bài này.
  5. vinh tran

vinh tran Thành viên

nghe có hay gì hơn bình thường ko bạn? loa ngoài và qua tai nghe

6. hoangtalo92

qua tai nghe có phần cải thiện hơn chút đó bạn, tất nhiên là vẫn phải phụ thuộc vào chất lượng tai nghe nữa

7. hoangtalo92

tùy tai từng người bạn ạ, với mình thì có lẽ thiên về dolby hơn

8. hoangtalo92

bạn cài cả 2 vào cũng được mà, nó không xung đột nhau đâu, thấy cái nào nghe được hơn thì cho nó làm mặc định

phuanh004 thích bài này.
  9. pucca

pucca Thành viên mới

mình cũng thử cài rồi viper + DA có cải thiện,nhưng đc 1 chút,chủ yếu nghe bằng con blutooth sbh80 nên k hiệu quả lắm, còn tai dây thì cũng bt.k biết rmn2 này có hỗ trợ aptx k nhở :)

10. phuanh004

phuanh004 Thành viên

thanks bác :D Tại e tưởng e cái này nó xung đột :D

swkiss thích bài này.
  11. anh7donco

anh7donco Thành viên mới

Cho mình hỏi cách cài trình nghe nhạc Walkman của Sony vào RMN2 với!

12. hoangtalo92

13. khUe

khUe Thành viên mới

Bạn ơi cài dolby k wipe đc ko. Mà wipe có mất hết dữ liệu của máy k.

14. heroge9x

heroge9x Thành viên mới

Cài dolby atmos k cần root hả bạn

15. hoangtalo92

wipe cache chỉ là xóa bộ nhớ đệm của máy thôi bạn ạ, sẽ không mất dữ liệu người dùng nhé. Vì mất bộ nhớ đệm nên máy phải load lại từ đầu dữ liệu hệ thống và ứng dụng nên sẽ có tình trạng giật lag lúc mới khởi động lên, để 1 lúc sẽ hết nhé

16. hoangtalo92

không cần bạn ạ

17. hochocnua

hochocnua Thành viên nhiệt huyết

cải thiện hiệu ứng MaxxAudio hoặc Dobly Atmos
    flash zip qua recovery - Làm theo các bước sau:
    + Vào TWRP recovery.
    + Chọn Install
    + Chọn tới MaxxAudio_r1-SIGNED-vinaapk.com.zip hoặc dap_r6.5.zip tải bên trên.
    + Kéo thanh tròn dưới cùng màn hình để hoàn tất.
    + Chọn Reboot System và đợi máy khởi động lên, bạn sẽ thấy chương trình MaxxAudio hoặc Dobly Atmos trong Menu ứng dụng. Bạn có thể tùy chỉnh để âm thanh hay nhất theo ý bạn
    https://drive.google.com/file/d/0B5c_94xHwQRKZUMxcXJCWFRNX28/view?usp=docslist_api
    https://drive.google.com/file/d/0B5c_94xHwQRKeGIzNmFJSDBxR0U/view?usp=docslist_api

18. nguyentung1506

nguyentung1506 Thành viên mới

thớt cho mình hỏi:
    1. Mình lỡ mở sau khi cài viper4android :((( hquả là bước cuối vào ko thấy folder com.vipercn.viper4android để xóa. V mình đã thành công chưa?
    2. Busybox ở tài nguyên để làm j v thớt:-?
    Mong thớt trợ giúp :) Thanks thớt:)

19. hoangtalo92

1. Thực ra lỡ mở lên cũng không ảnh hưởng gì đâu bạn ạ, cứ làm theo các bước mình hướng dẫn, nếu không có folder com.vipercn.viper4android nhưng trên màn hình chính vẫn có icon ViPER thì vẫn thành công
    2. Busybox là công cụ để install một vài tập lệnh thực thi trên Linux, hiểu đơn giản thì bạn cài Busybox để install các tập lệnh vào trong hệ thống cho phép bạn có thể chỉnh sửa can thiệp sâu. Đây cũng là lỗi của mình quên chưa hướng dẫn các bạn cài Busybox trước khi cài ViPER, mình sẽ edit luôn đây

nguyentung1506 thích bài này.
  20. Hữu Hùng x

Hữu Hùng x Thành viên mới

Nghe cái nào ngon hơn bạn, cài vào máy có tốn pin hay ảnh hưởng đến phần cứng k bạn