Group Banner

Hỏi & Đáp Cách thay đổi IP mặc định của router repeater

Thảo luận trong 'Bộ định tuyến Wi-Fi' bắt đầu bởi Thế Béo, 7/9/18.

1. Thế Béo

Thế Béo Thành viên mới

Em có con Xiaomi gen 3 dùng làm repeater có dải wifi mạng gốc là 192.168.100.1. Các bác cho em hỏi có cách nào đổi lại dải IP cho khác modem gốc không ạ ví dụ như 192.168.8.1 chẳng hạn. Cảm ơn các bác.

2. tphong

tphong Thành viên

Repeater thì ip do modem nó cấp mà sao đổi được trừ khi dùng 1 router dùng repeater r tắt wifi của router đó sau đó cắm dây lan từ router đó sang router gen 3 thì đổi dãi ip được

Gửi từ Redmi 5 Plus của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

3. Thế Béo

Thế Béo Thành viên mới

Ngày xưa mình dùng tp-link đổi bình thường bạn nhé !

4. vinhthong

vinhthong Thành viên mới

Firmware gốc thì chỉ tiếp sóng chứ k đổi được dải IP khác nha bạn. Có 2 cách để đổi IP:
    1. Up sang firmware Padavan thì đổi được thoải mái (trong forum có bài chỉ dẫn).
    2. Làm như bạn trên: gắn thêm 1 con khác vào cổng Lan con xiaomi để làm router cấp IP

5. Hoangnhan98

Hoangnhan98 Thành viên mới

Bạn giải thích rõ hơn cách thứ 2 giúp mình đc ko ạ? Router của mình là 3C
    Tại nếu hoạt động ở chế độ repeater thì có cái DHCP lease nên đến lúc expire thì router của mình bị disconnect. Mình muốn set static IP cho 3C ở repeater mode thì làm sao bạn. Cảm ơn bạn

6. vinhthong

vinhthong Thành viên mới

Nghĩa là bạn phải có thêm 1 cái router wifi (tạm gọi là A) nữa ngoài cái 3C đang ở repeater mode. Dây cáp mạng RJ45 thì 1 đầu gắn vào cổng LAN của 3C, đầu còn lại gắn vào cổng wan của A. Các thiết bị sẽ kết nối với A thay vì 3C, và A sẽ cấp IP cho các thiết bị này.

CÒn set static IP cho 3C ở repeater mode thì bạn phải vào cái router gốc mà bạn tiếp sóng mới chỉnh được. Ví dụ 3C tiếp sóng của B thì bạn vào B chỉnh (ví dụ trong hình là mình tiếp sóng của Viettel, mình gán IP tĩnh là 192.168.1.130 cho cái xiaomi có địa chỉ MAC 66:09:80:79:d6:32) Capture.JPG

Hoangnhan98 thích bài này.
  7. Hoangnhan98

Hoangnhan98 Thành viên mới

Bạn vào thử mục status->DHCP lease xem có thời hạn của IP đó ko ạ. Mình đang kiếm cách để cái IP đó hoạt động mãi ko bị hết hạn ấy bạn

Các file đính kèm: