1. Các hội/nhóm chính thức của MIUI.VN trên Facebook

- Chúc các bạn giao lưu, thảo luận vui vẻ

Hỏi & Đáp Các Bác cho hỏi nên Mua Mi 5s hay Mi 5S Plus

Thảo luận trong 'Mi 5S Plus' bắt đầu bởi vn2259522, 15/2/17.

1. gnolnos

gnolnos Thành viên mới

Bác lại chưa chụp đêm bằng Mi5 rồi!

Còn Mi5s+ đây (stereo mode rồi đấy nhé!)
    Gửi từ MI 5 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

2. gnolnos

gnolnos Thành viên mới

Công nhận với bác là trắng đen rất đẹp, kể cả đêm. Nhưng đêm mà không bật stereo lên chụp màu thì hạt to bằng con muỗi, mà bật lên thì phải fix chân hoặc tì tay chắc, rung tay phát là nhòe!

3. love xiaomi 8686

love xiaomi 8686 Thành viên

Cam nào chả ngày đẹp đêm xấu, chả có cam nào đêm đẹp cả, iP cũng xấu bỏ con mẹ

gnolnos thích bài này.
  4. trieutung126

trieutung126 Thành viên mới

Bác có bật đèn flash lên hok
    Mình sẽ hok chọn mi5 vì có viền màn hình đen đằng trc rất khó chịu

5. Sand

Sand Thành viên nhiệt huyết Thành viên BQT

mi5s nha bạn @@

gnolnos thích bài này.
  6. gnolnos

gnolnos Thành viên mới

Em không bao giờ chụp ảnh bằng flash! Mi5 chụp ảnh đêm nó như thế đấy, chẳng có tí flash nào hỗ trợ cả đâu. Cả 2 con đều chụp không flash. Mà đến Mi mix vẫn còn có viền, bác nghĩ sao 5s+ không thấy viền?

Chỉnh sửa cuối: 18/3/17 lúc 13:33
  7. 0915040019

0915040019 Thành viên mới

BÁC CHÁN THI PASS LẠI CHO E ĐI.

8. trieutung126

Mình cầm trên tay thực tế viền đen của mi5 và mi5s to gấp đôi mi5s plus. Nếu font nền màu tối thì ok nhưng font nền màu sáng thì rất là lộ nhất là khi lướt web hoặc sử dụng các ứng dụng khác. Bác để ý xem tất cả hình ảnh trên mạng chụp mi5s đều để nền tối. Vì họ sợ lộ viền đen rất xấu.
    Mình thấy bác là ng nhận xét rất chi tiết và kỹ tính về màn hình và camera mà lại bỏ qua viền đen này thì mình thấy rất lạ. Lạ lắm bác à ^_^
    Vả lại trên điện thoại hỗ trợ và nâng cấp đèn flash để làm j bạn. Mục đích đèn flash kép là hỗ trợ chụp đêm mà bạn hok dùng thì quá lãng phí khác j bạn dùng xe đạp điện mà chỉ dùng chân để đạp thôi. Có những trường hợp chụp vật thể bị phản chiếu lại vị dụ như chụp bể cá hay nhg chỗ có đèn chiếu mạnh thì mới nên tắt đèn flash.

Chỉnh sửa cuối: 19/3/17 lúc 09:33
  9. gnolnos

gnolnos Thành viên mới

Đây, chiêu đãi bác cái nền trắng tinh trắng ngần đây!

Bác cứ cho 1 câu chân thực về bo viền từ mép máy đến phần thực hiển thị đi. Em không biết bác cầm máy thế nào chứ công nghệ viền đen to thì ít hãng còn dùng lắm! Em khẳng định với bác là chẳng có bo viền đen nào to cả! 2 máy em đều full box nguyên seal, tự em unlock cài global.

Còn nếu bác nói flash, nếu bác là người yêu nhiếp ảnh, kể cả bác có cầm DSLR, flash nó to tổ chảng đấy cũng rất ít người sử dụng, trừ khi dùng flash rời và có filter tản sáng. Thời này không ai chụp đánh flash trực diện nữa rồi. Cho dù có là dual flash nhưng ảnh lên rất cứng và giả. Bác có cao siêu về kinh nghiệm chụp flash đêm xin bác chia sẻ cho anh em yêu ảnh học hỏi với! Cho dù đến iphone, tiền nhiệm đi đầu về dual tone flash đi nữa cũng ít trường hợp và ít người sử dụng lắm!

Em chẳng thiên vị máy nào cả, và cũng chỉ là góp ý chân thành cho chủ thớt vì em đang sở hữu cả 2. Em cũng mua 5s+ vì lý do chính là chụp ảnh nhưng do không nghiên cứu kỹ. Mi5 dùng sensor Sony IMX 298, f/20, 16Mpx, chống rung quang học 4 chiều; lúc về cầm 5s+ thấy noise và hạt to mới nghiên cứu ra, dual camera không phải 1 tele, 1 góc rộng như iphone hay redmi pro mà là 2 camera 13Mpx, Sony IMX 258, f/3.06, và không có chống rung quang học. Do đó nên khi bật chế độ lập thể chụp dual camera lên thì hình rung rất dễ nhòe. Còn 5s thì lại dùng 1 camera Sony IMX 378, thường thấy trên máy ảnh du lịch. Do đó nên có flash hay không thì độ nhạy sáng khi chụp đêm của 5s+ là quá tệ!

Xin phép vì chút kiến thức nông cạn của em, nếu có gì không phải mong các bác bỏ quá cho!

10. gnolnos

gnolnos Thành viên mới

P/S: em để nền tối vì 3 lý do. Thứ nhất em thích màu đen, thứ hai màu đen tiết kiệm pin hơn vì em luôn để max sáng, thứ ba màu đen là màu đắt nhất của Mi5 thời điểm em mua máy nên em thích nó đen tuyền luôn nhưng vẫn chưa thấy cái bo viền đen nào mà bác nói cả!

11. trieutung126

Viền mi5 to thế mà bác hok thấy ah. Mình hok có hình ảnh thực tế nhg tìm cho bác cái ảnh trên mạng. Nhìn ngoài thì còn xấu hơn Screenshot_2017-03-20-19-20-25-252_com.UCMobile.intl.png

12. baoduyo

baoduyo Thành viên

Bác thích chụp hình đẹp thì 5s. ( màn hình nhỏ hơn, chip xung nhịp yếu hơn, pin ít hơn). Giá 6769 màu xám đen trên lazada hôm nay
    Bác thịch trâu bò chiến game thì 5s+. Chip xung nhip cao hơn, màn to, pin nhiều hơn. Giá 7790 màu vàng trên hoanghamobile
    Em cũng đang phân vân như bác . còn nếu tham lam, kết hợp cả 2 thì mình dang nghiên cứu ae hàng xóm của xiaomi là huawei honor v8.( thanglongmobile giá 7790k). Màn 5.7inch, Full HD. Pin 3500. 2 camera 12Mp. Chip hisilicon kinrin 950( antutu 91k). 91k là đủ chiến rồi. Bác tham khảo thêm coi sao nhé

13. love xiaomi 8686

Huawei có con Honor V8 mới ra nên rất là ngon, nhưng nếu thích cam chất thì nên chọn P9 mới là đỉnh cao của Huawei (về độ chất)

14. gnolnos

gnolnos Thành viên mới

Bác nhầm về xung chip với antutu rồi đấy! Không những xung không kém hơn mà antutu cũng không hề kém hơn! Bác nói Ram với pin ít hơn em còn công nhận chứ chip 2 con như nhau. Mà pin nhiều hơn màn lại to hơn nên bù lại cũng hòa.

15. gnolnos

gnolnos Thành viên mới

Mà nói thật bác, chẳng cần S, Mi5 của em cũng đã 11k rồi! Em chẳng khoái Hisilicon, trừ khi là android box. Cứ Qualcomm mà games với GPU khủng, chưa kể nhạc lossless 24/192 ầm ầm hehe![​IMG]

16. love xiaomi 8686

HiSilicon tốt đấy bác, tầm cao cấp và trung cấp đều ổn. cứ nhìn mấy con cao cấp như P9, P10 cũng toàn dùng HiSilicon cây nhà lá vườn. bọn nó mang danh anh cả của Tầu thì con chip phải thật sự tốt nó mới dám tự tin như vậy để cạnh tranh với các hãng khác

Gửi từ Redmi Note 4 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

gnolnos thích bài này.
  17. gnolnos

gnolnos Thành viên mới

Em công nhận với bác là HiSilicon tốt. Nhưng Huawei có phải TQ đâu bác, Đài Loan mà. Thêm nữa System on Chip mà các thành phần trong nó như GPU APU không cao cấp bằng thì thà cứ Qualcomm đầu bảng mà chơi cho chất bác ạ. Chứ mấy ông lớn như Samsung, Apple, Huawei và giờ thêm cả Xiaomi cũng sản xuất SoC riêng đấy chứ! So P/P ra thì đắt hơn mà chất lượng không quá cao hơn hẳn, thậm chí chưa chắc đã cao bằng thì nghĩ làm gì bác hầy Tốn pin hơn tí mà đủ công nghệ khủng, hiệu năng cao, em ưu tiên hơn!
    http://m.gsmarena.com/huawei_p9_benchmarked_kirin_955_put_to_the_test-blog-17658.php
    Nhìn về hiệu năng, tuy xung nhịp cao hơn hẳn nhưng vẫn thua xa LG G5 (820 như Mi5) và chẳng hơn đc Hi Kirin 950 trên Mate 8 là bao nhiêu. Chưa kể GPU Mali T-880 Bao giờ mới lại được với Adreno 530 trên Mi?

Chỉnh sửa cuối: 21/3/17 lúc 11:28
  18. love xiaomi 8686

Thôi được vụ con chip cứ để đó đã nhưng em khẳng định với bác Huawei là Tàu khựa 100% bác nhé, Đài Loan chỉ có hai thương hiệu nổi bật nhất là HTC và Asus thôi, trong đó HTC chỉ còn là quá khứ còn Asus chắc nổi tiếng với máy tính hơn. còn Huawei nó là đại gia số một của khựa đấy bác

gnolnos thích bài này.
  19. gnolnos

gnolnos Thành viên mới

Hề hề sorry bác chắc em nhầm tại từ trước đến giờ cứ thấy cái này
    Thêm nữa đi đường thỉnh thoảng thấy cái biển to tướng ghi Taiwan Technology xong đủ hết logo Huawei, TPLink, ZTE nhưng đọc history hóa ra toàn China cả.
    Trước giờ Đài Loan được là đặc khu kinh tế sớm hơn, em vẫn cứ nhầm cơ!

love xiaomi 8686 thích bài này.
  20. love xiaomi 8686

Bác nhầm cũng phải thôi vì Đài Loan có nền công nghệ khá mạnh, rất nhiều thương hiệu nổi tiếng thế giới là từ Đài Loan. ngoài điện thoại ra thì dân máy tính không thể không biết tới Acer, Gigabyte, MSI

gnolnos thích bài này.